Có phải lửa thay lông

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi tinhyeudamme_bh, 9/6/11.

1. tinhyeudamme_bh

tinhyeudamme_bh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    110
    Chòe của e hơn 2 tháng nay cứ 3-4 ngày e lại thấy có vài cộng lông đen rớt dưới bố lồng, e đã trùm mền hơn tháng thấy ngưng, bung ra lại rớt lông nữa, mà thay lông thì lông nó sẽ khô, đằng này lông nó lại láng coóng :(

2. trove

trove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    chắc do sốc thức ăn, nếu bạn cho ăn thứ gì thì bạn nên cho ăn thứ đó vì thay đổi thức ăn em nó sẽ bị sốc, nếu nhẹ rụng vài cọng rồi thôi, nếu nặng thì sẽ đổ lông luôn.

dunganthien and tinhyeudamme_bh like this.
  3. tinhyeudamme_bh

Thích đã nhận:
    110
    E thì sáng nào cũng cào cào, chiều thì sâu cám, dế cám, trứng kiến cám mà con chào mào thì vẫn khỏe re, còn nó thì lâu lâu rụng vài cộng chứ ko rụng nhiều như thay lông :(

4. LTBT

LTBT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    chim bạn là thuộc hay bổi ??? Nếu chim bổi thì nó thay lông # với chim thuộc , lâu lâu rớt chứ k rớt liền như chim thuộc ^^

5. tinhyeudamme_bh

Thích đã nhận:
    110
    Chim e bổi 2 tháng lồng, vậy h` để áo hay trùm áo a :D

6. hansonca

hansonca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    bây giời cũng đang là mùa thay lông mà ban chim thay lông thì cũng bình thường thui

7. LTBT

LTBT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    bổi thay lông mùa đầu thì thế đấy ... bạn thử nghĩ nó sống ngoài rừng thì faj~ thay lông chậm để đi kiếm ăn chứ :d

8. ross

ross Active Member

Thích đã nhận:
    26
    lửa tháng nay chưa thay lông tự nhiên đâu bạn ah, chắc lửa của bạn nó bị sốc nên rụng vài cọng lông, cũng thường thôi. bạn cho ăn uống như vậy là ok rồi.

9. tienvonghia

tienvonghia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    219
    Cho e hỏi? Sao con lửa của e cũng cho ăn đầy đủ như anh tinhyeudamme_bh, lông nó mới bóng mượt mà sao hôm wa với hôm trước nữa nó rụng 2 cái lông cánh. Mới sáng nay lại rụng luôn cọng lông chúa(20cm), bây h chỉ còn lại có 1 cọng mà nó vẫn đi gió đều đều cả sáng( nó mới xong lông 2 tuần) đang lấy lửa. Nó là lửa bổi nuôi hơn 2 mùa rồi cũng dạn lắm. Mong các anh pro chỉ giúp e nên làm sao để cho 2 cọng lâu chúa sau này ra đều và cân đối. Thanks ace nhìu. Ông anh e nói đè ra nhổ luôn cọng còn lại nhưng em sợ nhổ luôn sẽ làm chổ chân lông chảy máu ảnh hưởng đến sau này ko chỉ về lông mà cove6332 độ lửa nữa. Một lần nữa mong các pro chỉ cho e phương án nào tốt nhất. THANKSSSSSSSSS

10. LTBT

LTBT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    hico1bac1 sem có khả năng có chuột k nhé :d và bác kiểm tra lồng sem có chỗ nào chim bay nhảy mà kẹt k nhé :d . Còn việc bác mún bứt cọng lông còn lại thì e chỉ cho bác cách này k cần bắt ra mà nó rụng mà chim lại k hoảng nữa : lúc bác cho nó tắm , bác canh lúc nó qa lồng tắm thì bác sập cửa lại cho dính cái đuôi của nó . Lúc nó bay qa thì tự động cái đui nó rời ra k gây hoảng cho chim . Kiến thức này e chỉ đọc dc. r nói lại cho bác nge còn bác làm hay k thì tùy bác :D

motconchimnon and tienvonghia like this.
  11. tienvonghia

Thích đã nhận:
    219
    Thanks bác LTBT nhìu. Chiều nay lúc 5h e lấy lồng xuống tính cho sâu gạo vô và chuẩn bị chụp cổ nó để mà bứt cọng còn lại thì ... nó nhảy vài phát rồi rớt luôn cọng còn lại. Bây h e đang lo ko biết sau này 2 cọng lông chúa sẽ ra sao nữa. E đo 2 cọng rồi, 1 cọng dài 20.5, 1 cọng dài 20. Chim e mới bắt từ nhà ông bác về dc 1 tháng rồi. Hỏi ổng thì ổng nói có thể là nó chuẩn bị thay lông vì lý do lạ nhà. Lúc thay lông nghe nói cho ăn trứng kiến thì tốt cho lông nhưng ảnh hưởng đến độ lửa sau này, ko biết có đúng ko nửa. E cũng đang bổ sung nutroplex 2 ngày 1 lần vào mồi tươi và vào nước uống của nó hàng ngày ko biết có sao ko. Mong ace chỉ bảo tận tình. THANKSSSSS

12. LTBT

LTBT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    lúc thay lông thì cho ăn trứng kiến dc là tốt lắm ạ ! Cung cấp thêm cào cào non và superworm để lông e nó ra mượt , tắm xog thì trùm lại liền để chỗ thoáng mát là dc , đừng phơi nắng cho e nó nhé :d . Khi chim xog hết lông vẫn trùm áo lại đợi chừng nào chim nó hót sổng r thì mới bung áo lồng ra , từ đó bắt đầu thúc lửa cho e nó . Đến khi chim có lửa r thì mua trứng kiến cho e nó ăn ( trứng kiến tuy chậm lên lửa nhưng có lửa r thì chơi rất bền nhé ^^) . Còn bạn dùng thuốc gì thì mình k pít , mình chỉ dùng B complex cho gia cầm vào cóng nc' mỗi ngày thôi :D

tienvonghia thích bài này.
  13. tienvonghia

Thích đã nhận:
    219
    Thanks LTBT nhìu ! Tối hôm wa thấy chim kêu thấy lạ đem lồng xuống thì phát hiện có con thạch thùng( thành lành) đang chơi mồi của em nó, sau đó mình treo em nó đi chỗ khác và lập lời thề thấy thạch thùng ở đâu là giết đó vì có mấy lần mình thấy thạch thùng mò lên ăn sâu gạo để trong hũ, tức lắm mà ko làm dc gì vì nó nhanh wá. Còn vụ thuốc B complex mình cũng từng nghe wa nhưng chưa xài thử vì mình đang sử dụng Nutroplex rồi. Bây h mình đã lên lịch 2 ngày 1 lần trứng kiến, 1 tuần 1 con liu điu, siperworm + cào cào ngày nào cũng có, lâu lâu cho vài con dế + cá lóc(cá mồi), tắm 2 ngày 1 lần, phơi nắng mọi ngày trong tuần, còn nutroplex thì mỗi ngày một ít. ACE pro góp ý cho em để em có dc 1 chế độ ăn thích hợp hơn. THANKSsss

14. ross

ross Active Member

Thích đã nhận:
    26
    "Bây h mình đã lên lịch 2 ngày 1 lần trứng kiến, 1 tuần 1 con liu điu, siperworm + cào cào ngày nào cũng có, lâu lâu cho vài con dế + cá lóc(cá mồi), tắm 2 ngày 1 lần, phơi nắng mọi ngày trong tuần, còn nutroplex thì mỗi ngày một ít. ACE pro góp ý cho em để em có dc 1 chế độ ăn thích hợp hơn."
    Chế độ quá cao. Hihi

15. LTBT

LTBT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    bạn tienvonghia chắc nui chim để đi thi ~.~ và chắc bạn nui 1 2 con thôi nhỉ ... W chế độ ăn ún như zậy thì w 1 con 1 tháng có thể là vài trăm ngàn tiền thức ăn của e nó ... Và bạn cho nó ăn nhìu như zậy thì nó mập lên là nó lừi hót đó ...

16. tienvonghia

Thích đã nhận:
    219
    Mình thấy nó ko lười hót mà ngược lại, bây h tuy đang vô kỳ thay lông nhưng nó cứ hót sổng và hót gió từ sáng sớm đến 12h trưa. Chim này của ông bác chủ cội để lại cho chơi đã sang mùa thứ 3 rồi. Ở nhà nó hót gió nhìu giọng lắm(chắc cũng trên 10 giọng). Để khi nào nó căng lửa mình thu âm post lên cho ace nghe chơi. Ở nhà mình có nuôi thêm 1 em than con sắp trổ lông (đang tập tành làm người lớn) với 1 em chào mào 3 mùa( em này mới bắt về dc gần 1 tuần vì thấy mấy thằng cha hàng xóm có mấy con cm bổi hót cũng xoàng mà hay bom nên quyết chí tậu 1 em cho ra trò), đúng là tiền nào của đó, sáng nay treo ra ngoài cửa nhà, em cm của mình đè hết bọn cm bổi...^^. Bây h mình đang tìm thêm chú khứu hay họa mi để hót chơi(nghiên cứu tài liệu lâu rồi mà chưa chọn dc em nào ưng ý). Mình tính khi nào có dịp ra Huế kiếm chú khứu hay hay đem về mà ko biết năm nay có dịp đi ko nữa ^^ . Dù sao cũng thanks ace pro đã cho lời khuyên bổ ích. THANKSsss

17. LTBT

LTBT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    hì , cho hỏi tienvonghia bnhiu tủi cho dễ xưng hô ^^ . Ở hcm à ^^ , LTBT chỉ 19t thôi , đang là sv nên chỉ có tiền nuôi mấy e bổi đuôi dài thôi chứ k có tiền chơi chim thuộc ... hì . Chơi bổi cũng gian nan lắm , bữa nào chơi bổi thử đi ^^

18. tienvonghia

Thích đã nhận:
    219
    Mình sịnh năm 1992 luôn, bằng tuổi nhau thì cứ bạn-mình hay mày-tao gì cũng đc chỉ là cách xưng hô nên đối với mình ko wan trọng, wan trọng là giao lưu học hỏi lẫn nhau. Năm nay mình cũng đang thi lại, chỉ dành chút thời gian chơi chim thôi ^^, nuôi bổi cực lắm nên mới chọn nuôi thuộc cho đỡ cực đó mà. Để thi xong mới tính tiếp. Mình đang wa nghiên cứu chơi hm bên topic " MỘT ĐỜI CHƠI CHIM " của bác BinhLaoCai, những bài bác Bính viết rất lôi cuốn và đầy tính nhân văn, bác Bính cứ như là cánh cửa hồi ức tuổi thơ những năm trước giải phóng. Bữa nào thi xong rảnh có dịp ae mình hội họp giao lưu cho vui. Sdt mình nè 01645003969.

19. LTBT

LTBT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    hì ... mình thì bầy chim ở nhà dẹp qa bác hết r , giờ chỉ tập trung nuôi lửa bổi để học thêm kinh nghiệm thôi :d .Mình ở bình thạnh , còn bạn ở đâu thế ?

20. tienvonghia

Thích đã nhận:
    219
    Gò Vấp mong dc chỉ giáo hehe. LTBT còn chơi chim gì ngoài CCL ko. Mỗi con chim có 1 cái hay riêng nên mình mới chơi mỗi loại 1 em thôi.