Có phải manh manh dễ đẻ như sắc nhật!!!!

Thảo luận trong 'Chim thuần dưỡng' bắt đầu bởi yeuchimvet, 9/8/12.

1. yeuchimvet

yeuchimvet Active Member

Thích đã nhận:
    5
    Theo mình biết sắc nhật là dễ sinh sản nhất ngay một người mới chơi lần đầu sỡ hữu 1 cặp cũng có thể cho sinh sản được.Còn với manh manh có dễ sinh sản như sắc nhật đối với những người nuôi lần đầu không mọi người nhỉ,vì ai nuôi manh manh cũng được khuyên nuôi sắc nhật trước lấy kinh nghiệm,và mình cũng thấy một số anh nuôi manh manh nhưng ấp hoài trứng không nở hoặc nuôi hoài không đẻ dù cũng nuôi đúng kĩ thuật phuơng pháp thức ăn đầy đủ ,có sự khắc biệt gì ở đây không giữa 2 loại này??

Last edited: 9/8/12
  2. Lam Vu Nguyen

Lam Vu Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    473
    1. Dù là ng mới nuôi hay đã nuôi thì MM vẫn khó sinh sản hơn Sắc. Tính tình MM khó chịu, hay hoảng hốt-khi đó bay loạn xạ cả lên.
    2. Khi MM đã chịu đẻ thì đẻ sai chẳng thua gì Sắc. Nhưng việc ấp nở và nuôi con thì k phải cặp nào cũng hay, chịu khó tuyển chọn thì đc-ở điểm này thì Sắc làm tốt hơn rất nhiều.
    3. Để nuôi mm đẻ thì nên nuôi chim tơ đến độ tuổi thành thục và trống mái nuôi riêng, mình thường để trên 8 tháng mới tiến hành ghép cặp cho đẻ. Khi đó con chim đã phát dục và ghép cặp thì kiểu gì cũng đẻ-em nó khát chồng khát vợ mà.

3. M.U

M.U Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    lúc mới chuyển sang Chim Đẻ, Em cũng có cùng câu hỏi như Bác đây, Em quyết định nuôi cùng lúc Manh Manh, Sắc Nhật, Bạc Má, Áo Già...kết quả BM, AG đẻ liên tục, nuôi con tốt,...còn MM, SN...tèo mất !

4. yeuchimvet

yeuchimvet Active Member

Thích đã nhận:
    5
    nếu manh manh khó chịu vậy thì mình nuôi vài cặp manh manh thì nuôi thêm vài cặp sắc nhật làm vú anh lâm vu nguyên nhỉ,em thấy ai cũng làm vậy nên giờ sắc nhật đang hiếm hàng vì ai cũng muốn mua làm vú

@ lam vu nguyên: anh ở đà nẵng chỗ nào vậy,ở đn hội chơi finch nhiều ko anh

Last edited: 9/8/12
  5. Lam Vu Nguyen

Lam Vu Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    473
    Có khoảng hơn 10 ng chơi thôi, vì ng chơi ít nên chim cò cũng k phong phú.

6. ConChimNon

ConChimNon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    230
    10 người là nhiều rồi đấy a lam vu, ở vũng tàu chổ em chỉ có 2 người thôi ^_^

7. baohuyscout

baohuyscout Well-Known Member

Thích đã nhận:
    350
    M.U cho mình hỏi : bạn nói nuôi Áo Già đẻ... mình cũng đang muốn nuôi áo già nhưng không biết phân biệt trống mái( hỏi tiệm chim họ cụng không biết) và bạn có thể chia sẽ kinh nghiệm nuôi áo già dc không? cảm ơn bạn

8. LastKnight

LastKnight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    Áo già nhà mình cũng đang nuôi,người bán nói là con đực màu xậm hơn,tướng đứng cao hơn và ngầu hơn :|
    Nhìn thì 2 con cũng 1 con đứng thấp - 1 con đứng cao,1 con màu đậm hơn - 1 con màu nhạt....
    Và hiện tại nó đang làm vú cho sắc nhà mình :D

9. tien tv

tien tv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    áo gia cũng nuôi đẻ được à. mình nghe nói áo già là chim rừng ko dẻ lắm.