Có phải Mi rừng già khó thuần?

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi dongkj, 11/6/11.

1. dongkj

dongkj Well-Known Member

Thích đã nhận:
    198
    Chào các bác, nhà e có con mi nuôi được 4-5 tháng rồi mà vẫn nhảy nhót sợ người lắm, theo cách đơn giản hay thường làm là che vải rồi mà nó vẫn nhát lắm. Điều làm e chán nản hơn nữa là nó không thấy hót mấy, vài hôm mới thấy hét vài câu. Hồi e mua nó nhìn lông lá mượt mà lắm e chờ nghe nó hót mới dám mua,giọng nó to hơn con mi hay hót ở nhà e nên e kết, mua về để cho 2 thằng cãi nhau suốt ngày, vậy mà đến giờ nó cứ im im chỉ nhảy là giỏi thôi. E không chắc là có phải chim này rừng già quá khó thuần hay không ! Các bác tư vấn e với, e nên cố nuôi tiếp hay bán quách nó đi tìm e khác
    Cảm ơn các bác nhiều

KtsBim and nghiado like this.
  2. boyht

boyht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,028
    Chú mi này vừa sợ người vừa sợ chim rồi bác ah nên khó thuần lắm, nó là mộc mà có con thuần ở nhà nó hét cho ko sợ mới lạ. nhà bạn ko có mi mái đúng ko? muốn nuôi nó thì bán con thuần đi hoặc tậu mái về ốp để thuần nó thôi. chúc bạn thành công,.

huyduclc, Coc Tia, KtsBim and 2 others like this.
  3. dongkj

dongkj Well-Known Member

Thích đã nhận:
    198
    ốp mi mái là thế nào hả bác,chỉ e cái nhà e có mi mái mà mới mua lại được của bạn, dạo trước nó xùi nhiều lắm bây giờ im lắm rùi,e chán đang định thanh lý đi tậu e khác xem có khá hơn thui,chỉ tiếc con này giọng to khỏe lắm nó mà chụi hót thì ngon

KtsBim and nghiado like this.
  4. nghiado

nghiado Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    BÁc muốn rút ngắn thời gian thuần em nó thì bỏ hết cám trong cóng ra , cho e nó đói 1 buổi sáng ,chim nuôi 5 tháng rồi thì đói 1 buổi ko toi đâu ,mỗi lần cho ăn dế hay cào cào bác bỏ 1-2 con vào , rồi 1 tiếng sau lại lam y như vậy , còn cho cám thì mỗi lần đổ cám vào cóng cho ít một thôi , đảm bảo chỉ sau 1 tuần em nó nhìn bác với con mắt khác hẳn :D .

dongkj and KtsBim like this.
  5. ductronglc

ductronglc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    433
    Già rừng, khó thuần 1 tý nhưng hót thì thôi rồi, đừng hỏi. Còn cái nữa là chơi mi cũng đòi hỏi sự đam mê, tính kiên trì bạn à.
    Dục tốc bất đạt.

dongkj thích bài này.
  6. Dũng-TD

Dũng-TD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    604
    nếu là chim rừng già thì khi đứng sẽ cho kết quả mĩ mãn, còn chim già rừng cũng thế đối với mi như thế là bình thường, chúc bạn thành công

dongkj thích bài này.
  7. Ngố

Ngố Active Member

Thích đã nhận:
    71
    e gặp những con già rừng thì chơi theo bài 1 ngày cho ăn thanh nhiều bữa ăn ít 1 thôi, như vậy nhanh hơn

dongkj thích bài này.
  8. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Bạn phủ áo lồng để hở mỗi cửa lồng thôi. Bạn để ở chỗ người hay đi qua lại ấy. Thường xuyên cho chim tắm. Bạn cho em nó ăn đói một chút thì trong vòng 03 tháng con chim sẽ nhận được mặt chủ thôi mà

dongkj thích bài này.
  9. Dũng-TD

Dũng-TD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    604
    nếu mở ở vị trí cửa lồng de mất móng lắm mở ở hông thôi

dongkj thích bài này.
  10. dongkj

dongkj Well-Known Member

Thích đã nhận:
    198
    Hôm nay e mở hết áo lồng cho nó lên tầng 3 vắng vẻ, cho vào cóng có vài hạt và làm liên tục thấy e nó cũng bớt bớt chút rùi, đến chiều nó đã hót 1 2 câu giọng to lắm nghe đã tai hehe e phải theo chú này đến cùng thôi, thanks các bác