Có phải mình đã tự giết chết cá?

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi phicong, 25/4/07.

1. phicong

phicong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Chào các bạn, đây là kinh nghiệm buồn của mình khi nôn nóng trị bệnh cho cá mong không có ai gặp phải trường hợp như mình.
    Cá dia của mình khoảng 10cm từ hôm thứ 6 đến giờ bỏ ăn, lúc đầu chúng bị dính vây bơi, vây lưng cụp xuống mình nghĩ chúng bị nấm nên mua chai thuốc trị nấm màu xanh của Thái Lan bỏ vào hồ theo chỉ dẫn, một ngày sau thấy không chuyển biến nên minh lại mua thêm một gói thuốc màu bạc của Nhật người bán thuốc nói mình bỏ vào hồ một phần 5 gói cho 100 lít nước mình có nói với chị ấy là mình đang bỏ thuốc màu xanh của Thái nếu bỏ thuốc này vào thì có phải thay nước mới không ? chị ấy nói cứ bỏ chung vào mình nghe lời bỏ thuốc mày bạc có hình con cá ba đuôi và hình còn cá chép vào hồ, tụi cá chảng thấy bớt mà có biểu hiện yếu hơn. Lúc đầu còn bơi lờ đờ đến khi bỏ thuốc vào thì chúng không thèm bơi nữa chỉ dựa vào thành hồ mình hoảng quá liền thay nước có lẽ do mình thay nước khi cá đang yếu nên chúng lại càng yếu hơn và kết quả là chúng nó không thể đứng dựa thành hồ được nữa mà chuyển quan nằm dưới đáy hồ, một ngày, hai ngày rồi đến ngày thứ 3 cũng chẳng đỡ hơn, cũng chưa có con nào chết nhưng minh thấy mấy con yếu quá nên vớt ra 3 con bỏ thùng rác. Thấy trên người tụi nhỏ không có mụn trăng và cũng chẳng có màng trắng bám vào nên mình nghĩ chắc chúng không phải bị nấm thế là mình lại thay nước ( thay gần hết luôn ) và bầt đầu cho 2 viên Tetracilin 500 + một viên thuốc trị sình bụng vào hồ khoảng 80 lít nước, qua ngày sau thấy chúng cũng chẵng có biểu hiện gì khả quan mà nuớc thì đục ngầu và tanh kinh khủng mình lại phải thay nước mới ( bắt cá qua hồ mới ) mình để ý thấy phân cá trong hồ vẫn bình thường ( màu đen và còn nguyên cục ) Sáng nay trước khi đi làm tụi cá vẫn rất yếu con thì đứng sát thành hồ con thì nằm dưới đáy hồ chẳng biết ngày mai sẽ như thế nào nữa. Mầy ngày nay buồn quá cứ như người thất tình vậy đó thương mấy con cá dĩa qua.
    Các bạn có kinh nghiệm gì để cứu tụi cá của mình thì giúp mình với nhé.
    Cám ơn các bạn

2. Tungvpbank

Tungvpbank Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    dính vây, vây cụp xuống chưa chắc đã là do nấm, có nhiều nguyên nhân, có thể là do nhiệt độ, do nước..v..vv, cái tai hại nhất của bạn là cs thuốc nào cũng dùng. dùng chỉ duy nhất 1 loại, không biết bệnh nhưng cho thuốc đấy cũng là hạ sách, tiếp theo hòa chung nhiều loại thuốc, thay thuốc liên tục lại là thất sách. Sau mỗi lần đổi thuốc cần có 1 thời gian nhất định cho cá nghỉ ngơi. dùng liên tục đến người còn chẳng chịu dc huống hồ là cá.
    Bạn nên tìm hiểu nguyên nhân xem bệnh là gì, nếu không có dấu hiệu về nấm, cứ xài nước sạch hòa muối và tăng nhiệt độ. Còn nếu tiêu chảy hay bệnh khác thì tìm trong mục chữa bệnh cũng có.
    bạn ác quá cá đã chết đâu mà vứt? trước khi vứt bạn nên bóp thử bụng xem chúng có tiết ra phân lỏng hay cái rì không, đấy là cách tìm hiểu nguyên nhân đấy.

Last edited: 25/4/07
  3. linhupexim

linhupexim Member

Thích đã nhận:
    0
    chào bạn, theo mình cá của bạn bị ngộ độc giống y như mình lúc trước nếu bạn có máy ozon bỏ vào sục thì cá sẽ tỉnh. Trước đây mình có 1 bầy cá khoảng 3-4cm từng bị ngộ độc thuốc tetra, cá nằm ngang dưới hồ hết, mình bỏ ozon vào sục 1 buối thì cá tỉnh và để thêm 2 ngày thì cá khỏi hẳn. Ban nên hạn chế sử dụng thuốc vì thuốc trị bệnh cá thường là con dao 2 lưỡi. Theo mình cá dĩa thường bị nấm và sình bụng chứ ít có bệnh khác, cá bỏ ăn 1-2 ngày cũng bình thường thôi, khi cá bỏ ăn bạn chỉ cần cho muối 1kg/100 lít + nhiệt độ 32-35 độ thì sau 1 ngày cá sẽ khỏe, bạn rút bớt nửa nước thêm nước mới vào và ngày sau rút 1 lần nữa là sẽ ổn thôi (đó là kinh nghiệm của riêng mình thôi đó còn những bạn khác thì mình ko biết, ngày xưa mình sử dụng thuốc , vỏ thuốc cả kg rồi nên rút ra bài học này đó)
    Thân chào

4. phicong

Thích đã nhận:
    9
    cuu ca minh voi

Cán ơn Tungvpbank và Linhupexim đã tận tình chỉ dẫn cũng như phân tích cụ thể. Mình mới tập tành nuôi cá dĩa nên chưa có kinh nghiệm lại quá thương tụi nó nên mới vậy . huhu
    Trưa nay mình đi làm về thì tình hình cũng không khá hơn là bao, một em bo câu hạt lựu lại nằm bẹp góc hồ vây mang cũng nằm im chỉ đưa cái miệng ra thở thở cái vây đuôi lại bị an mòn, phần thịt ở đầu phần vây đuôi có biểu hiện hõm vào mình thương lấy thuốc tím ngâm 20 phút rồi bỏ lại hồ không biết số phận của tụi cá nhà mình sẽ như thế nào nữa.
    Các bạn cứu cá của mình với nhé.
    Xin cám ơn rất nhiều .

5. phicong

Thích đã nhận:
    9
    Sau một tuần đau khổ vì cá bệnh hôm nay tình hình khả quan hơn rồi, 6/10 con đã bơi lội tung tăng và ăn cá lóc con như thụi còn 4 em vẫn nằm đáy hồ, lâu lâu cố gượng mình dạy đuổi theo cá lóc con nhưng đuối sức qua nên đành nhịn đói. Mừng quá vậy tổng thiệt hại cho đến ngày hôm này là 4 em chắc phải tìm mua mấy con về bổ sung quân số cho đông vui, không biết ở đâu có cá lóc khoảng 4 đến 5 phân nhỉ ? ai biết chỉ giúp nhé.

6. vinhbocau

vinhbocau Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    0
    Chúc mừng cá bạn đả khoẻ lại.Bạn cứ thả ít trùng sạch vào cho nó ăn để lấy lại sức.Cá lóc 4-5 thì mhình o có,chỉ có cá dỉa 4-5 thôi à hahaha

7. phicong

Thích đã nhận:
    9
    kaka mấy ngày cá bị bệnh như người mất hồn nên gõ lộn, thông cảm nhé. Cho mình địa chỉ của bạn đi mình qua học hỏi kinh nghiệm của bạn và tiện thể làm quen luôn nếu có nhân duyên tui cá nhà mình được sánh duyên cùng tụi cá nhà bạn thì hay quá.

8. gaufive1

gaufive1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    bác phicong oi cho em hỏi là bác cho dĩa ăn lóc con hả, sao nó dí bọn lóc kịp vậy bác ^^,hay là bác giết bọn nó gòy mới bỏ dzô cho ăn àh ??, help help ^^

9. phicong

Thích đã nhận:
    9
    Vì cá của mình mới bị bệnh nên còn yếu, tụi cá lóc con thì khỏe hơn nên chạy nhanh hơn đó mà. Lúc nuôi cá bà xã mình đã cảnh báo mình nuôi chỉ phí công nên minh lầy nick là phí công chứ mình là dân kế toán chẳng dính dáng gì đến bầu trời bạn ạ.

10. Tungvpbank

Thích đã nhận:
    79
    cá đang bệnh, đừng nên ép chúng kiếm ăn một cách khó khăn, tốt nhất bạn nên cho cá ăn tim bò, đừng cho trùng chỉ, dễ bị lây thêm nấm trong giai đoạn cá đang kém về sức đề kháng.

11. vinhbocau

vinhbocau Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    0
    Chào anh!Mình tên vinh rất vui dc làm quen với bạn.Dc của mình là 3/24A lê văn thọ,F16QGV,số đt:0906760123.Nếu bạn có rảnh thì ghé mình chơi,vao ngày CN thì mình ở nhà

12. phicong

Thích đã nhận:
    9
    hinh ca benh

Hôm nay tụi cá của mình khá hơn rồi, đây là hình của tụi nó. Vẫn còn 3 con đang nằm ăn vạ dưới đáy hồ ...
    http://[URL=http://imageshack.us][​IMG][/URL][/IMG]

Last edited: 28/4/07
  13. Tungvpbank

Thích đã nhận:
    79
    phản ánh thật lòng sorry trước nhá bạn ơi:
    cá nhiều tiêu quá, một số con hịnh nấm đuôi, cá gầy và suy dinh dưỡng quá, chia buồn với bạn 3 con năm dưới nếu mình không nhầm là cá trung quốc, khó mà thọ lắm

14. redtiger

redtiger Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đĩa của bạn không đẹp lắm .Cá đĩa rất hay bệnh trước khi bạn muốn chữa bệnh cá đĩa bạn phải xác định rõ chắc chắn là bệnh gì và cho thuốc hơi non so liều lượng vì khi đó cá bạn đang yếu quá tay cái là cá toi ngay trước khi chữa bạn xem tăng nhiệt độ đừng vội vàng thay ngay nước, bỏ thêm muối vào hồ....Làm cho cá khỏe hơn đã sau đó chữa.
    Trước đây mình cũng đã nuôi cá đĩa quả là rất khó bởi ngoài bắc nhiệt không thích hợp cho lắm.Nuôi cá đĩa mình nên có những lưu ý sau:
    - Nhiệt độ cần cao , >28 độ C,30 độ tốt nhất.
    - PH :6,5- 7.
    - Chỉ nên nuôi riêng cá đĩa trong bể với mật độ nuôi vừa phải.Tránh nuôi cùng loài cá có khuynh hướng hoạt động mạnh và ăn tham.
    - Nên nuôi trong môi trường có cây thủy sinh và nước tĩnh.
    - Bỏ muối ăn (Nacl) vào bể tỷ lệ 0,5kg/100 lít.(nếu bể thủy sinh thì thôi)
    - Cho ăn vừa phải tránh thức ăn thừa.
    - Cá đĩa hay bị nấm mốc và nhiễm trùng vết thương cần trị ngay gấp.Thuốc có bán tại các hàng bán cá hoặc CH thuốc tân dược.

15. phicong

Thích đã nhận:
    9
    Cám ơn bạn đã thật lòng phản ánh, đúng là cá của mình không được đẹp nhưng mình nuôi nó rồi nên vẫn thấy thương nó vì mình nuôi nó từ lúc nó mới có 3cm tới giờ, vì nó bỏ ăn và nàm bẹp cả tuần nay nên bi tiêu bạn ạ nhưng chỉ có một con là bị tiêu nặng như vậy thôi còn mây con khác thì không bị chút tiêu nào hú hồn luôn.

16. phicong

Thích đã nhận:
    9
    [IMGo]http://img209.imageshack.us/img209/9439/picture166uu3.jpg[/IMGo]
    [IMGo]http://img209.imageshack.us/my.php?image=picture165bq6.jpg[/IMGo]
    [IMGo]http://img209.imageshack.us/img209/8857/picture165bq6.th.jpg[/IMGo]
    [IMGo]http://img169.imageshack.us/my.php?image=picture167lf8.jpg[/IMGo]
    [IMGo]http://img169.imageshack.us/img169/5839/picture167lf8.th.jpg[/IMGo]

Last edited: 29/4/07
  17. phicong