Có phải tại mùa lanh

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi Linhchichchoe, 4/11/08.

1. Linhchichchoe

Linhchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Sáng nay khi mình cho chim ăn thì chúng vẫn bình thường. Nhưng ko hiểu sao đến giờ đi cất lồng thì mình thấy cả bầy (9 nhóc) của mình con nào con đấy đều xù hết cả lông lên như quả bóng ý. Không biết có phải do trời lạnh ko các bác nhỉ? Mình chưa bị trường hợp này bao giờ vì trước đây mình tuyền nuôi trong nhà con bây giờ mới có điều kiện nuôi ngoài trời nên ko biết tại sao nữa. Các bác giúp mình với nha. Cảm ơn mọi người nhiều nhiều!

2. vuongvnn

vuongvnn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    mình thấy mỗi khi trời lạnh chim thường xù lông. đó là 1 đặc tính để bảo vệ khỏi bị rét.. chim khuyên chắc cũng không ngoại lệ.. hum nay con nào của mình cũng lông tròn như quả bóng :D

3. songvichim

songvichim Active Member

Thích đã nhận:
    4
    ok.đúng là lạnh rồi,bác cho nó vào trong nhà chùm áo lồng lại một lát là hết xù ngay ấy mà.

4. trần hào nam

trần hào nam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Không hẳn là như vậy đâu các bác ạ. Các bác nên kiểm tra lại chế độ dinh dưỡng của chim nhé.Như chim của em nuôi đến giờ ít cũng hơn ,ột năm rồi nhưng lúc nào cũng thế ( lông luôn bó sát người), chỉ trừ chim mộc!

5. vuanhhung

vuanhhung Member

Thích đã nhận:
    5
    e nghĩ cũng chưa chắc phải do thời tiết đâu vì ngày hôm nay e treo 2 con của e ra ngoài thì chúng thi nhau bắn và vẩy cảnh liên tục nữa . bác xem lại cận thận nhé

6. chichchoecau

chichchoecau Guest

Chim xù lông mùa này cũng bình thường thôi bác ạ, hôm nay cho ra vẫn nhảy nhót bình thường là ok , ngoài ra bác cũng xem các em nó có bị đi lỏng ko nhé

7. Omopcute

Omopcute Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    khuyên xù lông chưa hẳn là đã lạnh đâu anh àh, nếu mà nói thời tiết thế này mà đã xù lông thì chỉ có ở chim non nuôi lên thôi, anh thử xem chỗ treo lồng của anh thế nào đi, mấy hôm nay lũ khuyên của em vẫn treo ngoài trời mà có con nào bị xù đâu chứ

8. Linhchichchoe

Linhchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Mình cũng chẳng hiểu sao nữa. Hôm đấy cả mấy nhóc nhà mình bị xù, ko chỉ có k mà cả chòe và chào mào cũng thế nhưng đến hôm nay thì là bình thường chẳng thấy xù lông nữa. Mình nghĩ chắc ro mấy hôm trước chúng được ở trong nhà đang ấm còn hôm đó bị đưa ra ngoài (cho lồng khỏi mốc) nên bị thay đổi nhiệt độ đột ngột (trong nhà khoảng 30độ còn bên ngoài khoảng 24 độ) nên chú bị thế chăng nhưng sau đó cho lại vào trong nhà thì lại ổn như chưa có gì xảy ra. Cảm ơn anh em nhiều nghe!

9. Mr.Kanee

Mr.Kanee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    346
    ;)) có cách hay cực để khuyên ko xù lông.
    Lấy 1 chậu nước nóng rồi cho chim vào bơi 1 lúc là lông đẹp ngay,ko bao giờ xù :p
    Đùa thôi chứ bạn nên xem lại cám và có điều kiện thì mắc thêm 1 đèn nhỏ cho chim.