Có quý vị nào từng chơi cò mồi chưa? Hiiiiiii

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi phutancamau, 5/3/11.

1. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    đây là chú cò mồi hơn 12 năm tuổi, chỉ thả xung quanh nhà, hơn 10 năm nay nó tự kiếm thức ăn xung quanh nhà, theo đường mương gần nhà hay sàn lản......tìm ruồi, nhái con, cá con.....tự ăn, chủ nhà chưa hề cho ăn.......đôi khi cũng cho vài con tép nhỏ.....em đi gác cu gặp chụp đc 2 hình bằng điện thoại.....cò mồi.....giật lưới hàng loạt........tội lắm.....

hiepvt thích bài này.
  2. Mr.Trần

Mr.Trần Guest

nhìn hay nhỉ

3. hiepvt

hiepvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,987
    Ở chỗ tôi mấy người đánh lưới kô ai dùng cò mồi cả...Cò không khôn như cu nên người ta lấy cục xốp trắng gọt hình con cò...cắm xuống đất... thế là có cò mồi....he he...

phutancamau thích bài này.
  4. hungbv

hungbv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    cái loại cò chân vàng mỏ vàng này nuôi quen người và quen nhà dồi nó ko đi dâu cả, nó chỉ đi laong quanh nhà thôi, chỗ em toàn nuôi để bắt duồi

5. hoangmobi

hoangmobi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    807
    Nếu nhà có trẻ con, thấy con ngươi đong đưa tưởng ruồi - Nó cho một nhát thía là ôi thôi, đời em gọi là chột lun !

6. phutancamau

Thích đã nhận:
    4,648
    đúng rồi....mình có nghe người lớn nói vậy..........lúc trước thấy ngta nuôi cò đi bẫy......mình thích.....vì thấy con cò có cái gì đó gọi là Đồng Quê......nên thích.......cò nuôi rất khôn.....trên 10 năm ở quanh nhà mà ko đi trái với câu " Cò ăn cò lớn cò dò cò bay..."........

7. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Theo mình biết thì chỉ có cò trắng mới nuôi thả dc , nhưng phải nuôi từ nhỏ , có người còn nuôi để giữ nhà nữa

8. phutancamau

Thích đã nhận:
    4,648
    Cò trắng mà mình chụp hình đưa lên là nuôi từ cò rừng ( đã già bắt từ rừng về) theo mình biết loại cò trắng mỏ vàng thì nuôi từ chim con hay chim già đều ko bao giờ bỏ chủ,,,,,,.......trừ khi chó mèo hay tiếng ồn làm sợ quá.....đi thì mình ko biết.....còn chú cò mình chụp hình hiện còn đang nuôi......ai ko tin về Cà Mau mình dắt lại chủ nhà họ sẽ nói rõ hơn! Trân trọng!

9. cugayvinhlong

cugayvinhlong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    706
    bác phutancamau nói đúng đấy lúc trước nhà dượng em cũng có nuôi 1 con để bất rùi cho bò , nhà của dượng em gần ruộng đồng mà nó không đi đâu cả chỉ ra đồng tìm mồi ăn rùi về ah . sau này em ít thấy người ta đi bẫy cò thứ này lắm .