Có thấy ảnh cá la hán mệt năm nghĩ chưa nè?????

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi anhbotrum, 5/5/07.

1. anhbotrum

anhbotrum Active Member

Thích đã nhận:
    186
    Nói chơi thôi, cá của em bệnh gì em cũng ko dám chắc nữa, em chữa bệnh cho nó sợ ko đúng bệnh là "lợn què chữa thành lợn xi cà que" nên em xin ý kiến các bác đấy ạ.

vấn đề 1:
    2 tuần trước, hố cá nhà em bị giun kim, em cũng đoán vậy thôi, vì em thấy có gì trắng trăng trong hồ, mà 2 con em nuôi chung hồ, bọn nó cứ ngứa mang cạ vào mấy hòn sỏi trong hồ liên tục, sau đó em thay nứơc ko thấy con gì trắng trắng trong hồ nữa mà bọn nó cứ ngứa cạ vào sỏi liên tục, vậy em chữa cho bọn nó bằng cách nào hiệu quả nhất????????????? Em muốn ưu tiên chữa bằng "công nghệ sinh học" nghĩa là ko muốn dùng thuốc đâu.
    vấn đề 2:
    em hay cho bọn nó ăn no lắm, căng bụng luôn, mỗi lần ăn 2 con tôm lột vỏ, tuần trước em cho 1 em ăn 1 chú gián non, bây giờ nó như vậy nè, ý là em đã cho bọn nó ăn ít lại hơn tuần nay rồi đó. bgiờ nó vậy nè :

nằm nghĩ ngơi cà ngày luôn mấy bác ạ,

spam chút: dạo này xui xẻo thế nào ấy, mình cố găng để làm cho mọi việc hoàn hảo mà tự nhiên nó cứ ko theo ý mình, chú trên đây là 1, còn một chú nữa tự nhiên thấy mình là nhát, mặc dù mình cưng nó nhất, đặt nó trên cao, hồ rộng, mà nuôi hoài chẳng thấy đầu to nữa cứ thấy mỏ nhon hoài

2. anhbotrum

anhbotrum Active Member

Thích đã nhận:
    186
    Ko ổn rồi các bác ơi, em vừa với nó ra ngâm thuốc rồi, có lẽ bị xình bụng các bác nhỉ

Chỉ có mình hiểu cá mình nhất, nhg em cứ sợ vì nếu chữa sai thì...............

3. trungcarong

trungcarong Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn ko muốn dùng thuốc để trị bệnh cho nó thì chắc mình bó tay luôn.Cá bạn bị giun rồi ko ngâm thuốc trị giun sao mà hết chứ
    Còn nó nằm im vậy là bạn đoán đúng đó nó bị sình bụng.SAo ko ra Cao Quý mua thuốc viên trị tiêu hóa cho nó,bạn ngâm thuốc gì vậy?ngâm thuốc sao hết được.

4. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Nhìn nó mệt thế kia, hay là bị đói lả đi nhỉ? Bạn thấy nó ăn uống thế nào? Có ăn ít quá không?

5. anhbotrum

anhbotrum Active Member

Thích đã nhận:
    186
    To Trungcarong: ko phải đâu bạn, mình nghĩ và muốn có nhiều cách để trị bệnh trước khi dùng thuốc, chẳng hạn bị giun thì mua cá trâm về thả dô cho bọn nó anh giun bớt đi.
    Ủa, mà mua thuốc trị giun thì mình mua thốuc gì vậy
    Mình đang ngâm thuốc bột mua ngoài tiệm, chứ ko fải thuốc viên, chắc cho nó nhịn ăn mấy ngày quá

To peter_paker : cho nó ăn đủ thứ hết, cá lóc con, cá trâm, cá chép, nhiều nhất là tôm lột vỏ bỏ tủ lạnh, mỗi lần cho ăn là mỗi lần bụng to như cái trống hà, một lần ăn ít nhất 2 lần, nhìn hình thấy nó mập chứ đâu tới mức đói lả đâu, mình thương cá mình lắm chứ bộ

6. n-b

n-b Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Bạn có thể mua thuốc fugacar dành cho người, 1 viên cho 100l nước hoặc nghiền tí xíu thuốc ( thuốc đã nghiền nhỏ rồi nhé, bạn lấy cỡ khoảng 1/3 hột gạo là được), bạn cho thêm tí nước để hòa tan rồi tẩm vào thức ăn trong khoảng 30 phút, bạn cho ăn vài lần là hết ngay(đây là kinh nghiệm của mình , nếu có gì khônng đúng xin mọi người góp ý nhé).Thân.

7. killing_anger

killing_anger Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    cá bạn bị sình bụng vì cho ăn quá no rồi hehe cái gì chứ cái này tui từng trải lắm, để đói 2 ngày thử coi, nó hung dữ lên thấy ớn bạn cho ăn theo quy tắc lượng ít nhiều bữa ok ngay. Nếu mà bị giun thì dùng Fugaca nha, nhớ là hok dùng cho cá bột và cá đang mang thai =))
    Và nhớ đọc kỹ trước khi dùng mà cho thêmmuoois vào nhé đc ngay thui mà

8. anhbotrum

anhbotrum Active Member

Thích đã nhận:
    186
    OK ! Cám ơn các bạn đã đóng góp ý kiến, mình sẽ khử giun bằng Fugaca, mình vẫn đang điều trị cho em bị sình bụng.
    Còn vấn đề này nữa xin ý kiến các bạn luôn: Mình thấy trên mặt của chú các mình có lốm đốm trắng mịn, đó có phải là bị nấm ko, nếu bị thì các chữa như thế nào?

9. kinonguyen

kinonguyen Member

Thích đã nhận:
    0
    Mỗi lần mình thay nuuớc không cẩn thân thì con cá của mình nó nằm còn tệ hơn con này nữa. Nhiều phen hết hồn.