Có thể bỏ than đá vào hồ được ko

Thảo luận trong 'Lũa - Đá - Decor' bắt đầu bởi haidang, 1/8/07.

1. haidang

haidang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    em thấy mấy tảng than đá rất đẹp ko biết bỏ vao được ko

2. haviphong

haviphong Member

Thích đã nhận:
    1
    ặc, trước tiên đề nghị bác coi lại thành phần tạo nên than đá, không thì hối hận không kịp, hix

3. BabyMoth

BabyMoth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ác. Lại thêm một ý tưởng xuất chúng nữa. Có ai dám làm chuột bạch ko hi hi .....
    haidang hay ong làm thử lun đi có gì nói cho anh em coi lun.
    Chúc ông thành công. Nếu ko dc đem cục than ra nấu nước uống dc đấy.

4. hoangxuanvu

hoangxuanvu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chắc là không sao đâu bạn ơi vì nhà mình có một con cọp bằng than đá thấy rất đẹp. Mọi người tới chơi ai cũng nói đẹp vậy sao không cho vào bể cho đẹp, thế là mình cho vào luôn nhưng không thấy có vấn đề gì hết

5. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Activecarbon(than hoạt tính) chất lượng cao được sản xuất hoàn toàn từ than đá.
    Cho than đá vào bể không có hại. Nhưng tùy con mắt thẩm mỹ của mỗi người.

6. De lena Pippi

De lena Pippi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Than đá có làm tăng Ph không anh?Tôi nghe nói 1 số loại đá có khả năng làm tăng Ph,xin anh giải thích hộ.Cám ơn anh

7. tandaudinh

tandaudinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hôm bữa đi chơi, thấy dưới gốc phong lan có mấy cục than (thường chứ không phải đá) trên đó rêu mọc đẹp quá, mình lụm về rồi . . . cho vô hồ luôn không một phút . . . đắn đo :D. Không biết hậu quả của nó như thế nào nhưng cho vào hồ thì thấy nó đẹp. Bà con biết cho ý kiến nhé, mình có trót . . . lỡ dại hay không vậy?

8. qhung07

qhung07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Được đấy bạn ạ! mình cũng đang dùng than đá để trang trí bể thay cho hòn non bộ đây có sao đâu, mình cho vào bể được hơn một tuần rồi, cá vẫn sống khoẻ, nước vẫn trong(mà mình nuôi cá vàng). Chúc bạn có bể đẹp!!!

9. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Than đá ????? nhà em xài 1 bịch than Hoạt tính để hút mấy chất Độc trong hồ, bịch xài bền ghớm 3 năm rồi đấy.

10. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Than không có tính kiềm cũng như acid, cũng không chứa chất vôi, không tan trong nước. Vì vậy không liên quan tới bất kỳ chỉ số hóa học nào của nước. Vấn đề còn lại chỉ là thẩm mỹ mà thôi. Một số loại đá có chứa chất vôi (ví dụ san hô), làm tăng nồng độ carbonat (KH) dẫn tới pH cũng tăng lên theo.

Last edited: 3/8/07
  11. discus_red

discus_red Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Than hoạt tính mất thẩm mĩ quá ! Mình mới mua 1 hộp, nó đen thùi lùi à...>_< chẳng thấy cá cỏ gì hết !

12. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    sax, bạn đừng mua loại than Hoạt tính nhuyễn như đốt ngón tay, loại đó để trong hộp lọc giống mình, muốn bỏ vào hồ cá phải mua loại khúc to = cánh tay kìa

13. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Bỏ than vào coi chừng... nó lọc hết chất độc là lọc luôn chất dinh dưỡng và hệ vi sinh trong hồ đấy. Khi đó đường hỏi tại sao..."cây bị tèo"

14. hoangnguu

hoangnguu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Mấy pác cho em hỏi bỏ than vào là than j` vậy, em bỏ mấy khúc than củi vô nó nổi kinh khủng, phải lấy đá đè lên mới chịu nằm im đó :D , mà than củi bỏ vô hồ có dc ko vậy?

15. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    bỏ than làm gì bạn ơi, thực ra mình chưa thấy ai bỏ than vào hồ Thủy sinh bao giờ cả, Nuôi cá thì có thấy. Với lại đừng nhầm giữa than đá với mấy khúc lũa nha. :D
    Nếu cực kì muốn bỏ vô thì xài Than Hoạt tính , trước khi bỏ phải ngâm nước cho ra chất độc nhá, đây là kinh nghiệm khi nuôi cá.

16. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    Than mà haidang nói ở đây là than đá chứ không phải than hoa (than củi mà ta hay nướng thức ăn) hay than hoạt tính đâu. Than đá trông giống như ... cục đá, nặng hơn nước nên chìm chứ không nổi, tương đối dễ vỡ nhưng trong bể thủy sinh thì chẳng có gì làm cho nó vỡ được cả.
    Nếu kiếm được những cục than đá đen bóng, hình dáng đẹp thì đặt nó vào bể cũng có thể rất hợp lý.
    Lưu ý những cục than đá đen xỉn, không óng ánh toàn thân và tương đối nặng là những cục đá vôi có lẫn than (người ta gọi là than bìa) thì không nên cho vào bể.

rong thuy sinh thích bài này.