Có thể nuôi dc 2 con ngân long với nhau nếu 2 con khác tuổi?

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi sowhatvn, 8/9/07.

1. sowhatvn

sowhatvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác ơi, em có 1 con ngân long mới mua dc gần nửa tháng, nay em mua thêm 1 con ngân long nữa để nuôi thêm cho đủ cặp. Con mới nhỏ chừng 80% con cũ thôi. Sao em bỏ vào mà con cá cũ nó cứ cắn con cá mới. Con cá mới giờ vây te tua. Có cách nào cho nó sống hòa thuận kô vậy các bác? Giúp em với, em phải làm sao giờ ~X(

2. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    con ngân long cũ bác nui dài nhiu rùi,nếu nó dài hơn 40cm thì coi như cái bể đó là lãnh thổ của nó,dù bác có cho con to hơn vào nó cũng cắn(bản năng bảo vệ lãnh thổ),con cũ ban đầu sẽ thắng vì con mới còn lạ,nhưng sau này thì tuỳ vào sức mạnh của 2 con,muốn sống hoà thuận trừ phi nui 2 con cùng lúc,và nui từ nhỏ,cỡ 20-25cm là đẹp.MÌnh ko thể giúp gì được,bác nào có cách thì chỉ giùm đi

3. sowhatvn

Thích đã nhận:
    0
    cá em con lớn chừng 25cm, em mới mua 2 tuần ah, con nhỏ chừng 22cm, vậy là nuôi chung kô dc sao bác? rõ khổ, giờ phải tính hồ cho nó :((

4. sowhatvn

Thích đã nhận:
    0
    sorry mod, em kô tìm dc nút edit. Các bác nghĩ sao nếu em mang cả 2 con bỏ vào bể xi măng vài hôm rồi mang lại hồ kiếng có thấy ổn kô? EM nghĩ mang đi thì cả 2 con đều hồ mới, vài hôm em mang ngược lại hồ kiếng thì cá nó quên bản năng lãnh thổ của nó cũ kô?

5. buiminhnhut

buiminhnhut Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    sorry cho em ké topic nhé ủa vậy mấy anh cho em hỏi 1 con ngân long 45cm có thể nui chung với con sấu 25cm o vậy mấy anh và cả con cửu sừng nửa thanks mấy anh nhiều

6. CAVAYXANHS

CAVAYXANHS Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    ngân long thi` minh` ko biết chứ con hồng vy kim long của mình 40 cm nuoi chung dc voi con sấu đó . bạn cho ngân long an thật no , no đến mức con cá bơi ngang wa miệng nó cũng ko muốn ăn, rồi hay thả vao con sấu ,tỉ lệ sống hòa thuận 90%. 1 tuần lễ tiếp theo bạn cũng cho nó ăn no như vậy. . 1 tuần sau nũa bạn ko cho nó ăn nũa mà nhịn đói khoảng 3 ngày nếu nó ko cắn con sấu xem như thành công .chúc bạn thành cộng . con kim long hồng vỹ của mình hồi trước cũng cắn con sấu sau nhìu lần thử nghiệm và học hỏi trên diễn đàn mình rút ra dc kinh nghiệm này cách của mình hơi dài nhưng chậm mà chắc bạn muốn làm theo ngừoi khác cũng dc tuy bạn thôi

7. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Bạn nuôi con sấu hỏa tiễn được bao lâu rồi?
    Mình không dám khẳng định nhưng mình có kinh nghiệm nuôi sấu hỏa tiễn cách đây không dưới 5 năm.Cá nhà mình hiện nay có con khoảng 1m cho nên có thể nói tập tính của sấu hỏa tiễn mình nắm cũng khá nhiều.
    Khi cá rồng sung mãn,to lớn hơn sấu có vẻ lép vế nhưng khi đã quen môi trường,kích thước tương đồng,cá bị đói,cá rồng chủ quan..thì sấu hỏa tiễn dư sức táp đứt lìa bộ đuôi cá rồng.với 1 con la han to cỡ bàn tay thì không tồn tại quá 5 phút sau khi được tham quan nơi ở của sấu hỏa tiễn.
    Với sấu hỏa tiễn 40cm trở lên thì sự nguy hiểm sẽ rất khó lường trước.1 con sấu 30cm đã nằm gọn trong bụng con thành cát tư hãn 70cm nhưng con còn lại khi phát triển 45cm thì hóa kiếp cho thành cát tư hãn oai hùng thành con cá tra không hơn không kém.
    Đó là bài học kinh nghiệm mình đã phải trả giá.
    Các bạn xin đừng mạo hiểm nuôi chung cá rồng với sấu hỏa tiễn.

8. CAVAYXANHS

Thích đã nhận:
    4
    bạn sowhatvn ko cần tốn kém vậy đâu bạn cũng cho con ngân long cũ ăn thật no rồi thả con mới vào nhưng hơi tốn kém hơn bạn buiminhnhut 1 chút bạn cho cá ăn ba đuôi nha vì cá ba đuôi bơi chậm khi đói cá ngân long cũ sực luôn, bạn phải bảo đảm trong hồ luôn có cá ba đuôi bạn hay thả 2 con vào luôn tụi nó có cắn nhau nhưng cũng ko đến nỗi nào vì khi no cá bớt 40% tính hung hăn nhưng bạn hay giành thời gian theo dõi cá mới có bị thương trầm trọng hay ko, nếu bị thương trầm trọng nguy hiểm đến tính mạng bạn nên vớt cá cũ ra . rồi bỏ muối và thuốc tê -tra của người để sát trùng vết thương sục khí liên tục vì cá bị thương nên sự hấp thụ khí qua mang rất nặng nề giống như người vậy khi chúng ta bị tai nạn bất tỉnh cũng phải dùng máy hỗ trợ để thở . den thời gian cá co thể bơi tung tăng bắt mồi thì thả cá cũ vào tình hình lúc này sẽ khác 2 con có đánh nhau cũng ko đến nỗi nào vì 1 con quen chỗ nhưng bi thương ,1 con chân ướt chân ráo ( vì cá dễ quên ) nhưng có sức đề kháng cao . tụ nó đánh nhau như vậy khoảng 2 tháng rồi thôi nhưng lâu lâu cũng cắn nhau nhưng cắn "yêu" ko gây thương tích cho đối thủ. chúc bạn thành công mình 18 tuổi nhưng thâm niên chơi cá là 14 năm đó nha T_T

9. sowhatvn

Thích đã nhận:
    0
    xin cám ơn bạn rất nhiều, mình đã và đang áp dụng cách của bạn. Hôm đầu về con ngân long cũ cắn con mới quá mình có bắt con cũ mang qua hồ la hán cho la hán quần nó 1 tí cho nhát bớt. :d Tuy nhiên bỏ về hồ cũ thì nó lại giở máu anh chị ra tiếp. Hiện giờ thì nó đã đỡ hơn nhiều rồi, tuy nhiên tắt đèn thì con cũ lại gia tăng cường độ tra tấn con mới hơn. Mình sẽ áp dụng cách của bạn. Xin cám ơn

10. CAVAYXANHS

Thích đã nhận:
    4
    hi

mình hem cần cảm ơn đâu chỉ cần ấn vào " cảm ơn bài viết " là dc rồi hi hi hi hi hi:D :D :D :D