Có thể phân biệt trống mái qua phân chim không

Thảo luận trong 'Tổ chim cu' bắt đầu bởi tungtb, 29/3/12.

1. tungtb

tungtb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    Em mới bắt một em gáy. Em chưa nghe nó gáy nhưng phân nó rất to. Chim cấp mình to chân to ngắn. Em nhìn thấy nó là mang ngay về nhà, nhưng có người nó phân to như vậy thì tỷ lệ chim mái nhiều hơn. Họ nó như vậy có phải không các bác? .Các bác giúp em với nhé em xin cảm ơn các bác nhiều.

2. M.U

M.U Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    lót dép nghe ngóng theo Bác...con Bổi Em mới bắt cũng có phân to vãi...chờ nghe Cao Thủ phán...

3. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Chim ị phân to có hai loại, một là chim mái và một là chim đang căng lửa ( chim sung ). Nếu về bác nhìn chim có những biểu hiện như chân khô, lông sáng, mắt đỏ hoặc vàng nghệ, chim dạn thì tỉ lệ là chim đang căng lửa sẽ cao. Còn ngược lại, chim ít gáy, khi sáp chim chỉ xù lông hoặc gù một hai cái lấy lệ thì phần trăm là mái sẽ nhiều. Nói chung riêng về cách phân biệt chim gáy là Trống hay mái thì " hên xui " bác ạ.

Thân ái,

4. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Nếu kết hợp thêm nhiều cách như các bác đã chia sẻ trên diễn đàn thì có thể tỷ lệ chính xác sẽ cao hơn một chúc bác ạ.
    Em thì chả căn cứ vào cái ghì chỉ theo cảm giác thôi, cứ thấy nó hiền hiền, mắt nai nai, hay làm đỏm thì nghi, nghi thì bắt ra sờ ghim, xem lại hình dáng tổng thể.... vùng chỗ em ở thì có vẻ cườm, lưng con mái không tốt bằng con trống (cũng chỉ tương đối).
    Theo quan sát của em với những con trống dù đang căng thì phân cũng không thể to hơn đầu ngón tay giữa (đường kính khoảng 1,6cm) Trừ cục phân đầu tiên của buổi sáng sớm khi ngủ dây thì có thể. nhưng với những em mái khi chuẩn bị đẻ trứng thì phân có thể to bằng ngón tay cái, nhưng cũng chỉ trong 1 thời gian nhất định của chu kỳ trứng mà thôi.
    Anh bạn của em thì nhìn là phán trống hay mái (sác xuất rất cao) ấy thế nhưng hỏi thì anh ta nói không thể tả thành lời được. ặc ặc

Last edited: 30/3/12
  5. Thu HY

Thu HY Hội trưởng cu Hưng Yên

Thích đã nhận:
    6,409
    Vụ chim trống mái này vẫn còn nhiều tranh luận lém các bác.
    Riêng tôi, cách chọn của Bảo không những đúng ở Sìgòn mà còn đúng đến tận... Hưng Yên.
    Đó là nhìn ngoại hình và áp chim. Muốn chắc, tôi vẫn thêm vụ... nhổ vài cọng lông đuôi nữa thì OK tới 80%.

6. Thánh Vương

Thánh Vương Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    Bác cho em hỏi là nếu phân lớn hơn hạt đậu đen một tí thì là chim hay hay trống ạ !! Em xin cảm ơn rất nhiều .

NHAT DUY TH thích bài này.
  7. Thu HY

Thu HY Hội trưởng cu Hưng Yên

Thích đã nhận:
    6,409
    Bảo trả lời đã hay.
    Nay, người đặt câu hỏi này còn hay bội phần. Chết mất thôi vì Cu cò.

@Bảo: Bảo trả lời đúng câu hỏi này thì anh xin gọi Bảo là... Cụ cu. he...he...he...

8. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    Bác NAMNHI nhờ Loc abc post giùm bài viết sau:

Về lý thuyết, người ta vẫn nói rằng: chim trống ruột xoắn hơn nên phân nhỏ, chim mái phân to hơn, là đúng!
    Tuy nhiên, những con mồi bền, mồi chiến, chim nuôi đã nổi thì phân còn lớn hơn phân chim mái!
    Vụ phân biệt trống mái cũng chỉ mang tính tương đối khi quan sát ngoại hình, chỉ có nuôi thì biết, bẫy được có khi vẫn nhầm, ngoại hình cũng chỉ tương đối!
    Tôi nói vậy là vì hiện tôi đang cầm con mái, ngoại hình đẹp hơn bất kỳ con chim mồi chiến nào, ai cũng thích, tay tôi bẫy được ngoài rừng, mồi khát nước mới bắt được nuôi lên có lúc còn hay hơn cả mồi, bạn bè biết xem tướng chim đến đều chọn nó!

9. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    Chết thật, con cu nha em phân tròn, to hơn viên bi (hồi nhỏ thường chơi bắn bi ấy mà), ra rừng cũng chơi ầm ầm, hên cái là nuôi hơn 1 năm nhưng chưa có đẻ :) hy vọng ko phải mái :)

NHAT DUY TH and dong_pham like this.
  10. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    cái chủ đề hơi hấp dẫn à nhe, lúc nhỏ em thường mấy anh lớn tuổi hay đố em rằng : mày biết đống phân trâu hay bò ị ra là con đực hay cái ko? Lúc đó em làm gì biết được mà trả lời, giờ thì đã lớn rồi, hiii, còn chim cu giống như gia cầm như gà vừa ị vừa có nước tiểu kèm theo khó mà phân biệt đc, tuy nhiên em hiện có nuôi vài em mái nên có tí tí xíu nhận xét thế này:
    1) Phân chim mái đúng như cũng nói là to hơn, tuy nhiên cùng 1 thức ăn, nước uống + điều kiện thời tiết,chăm sóc...tất cả như nhau nhưng quan sát kỷ phân chim mái lúc nào cũng lên mốc lên meo trước. Phân chim trống khô ráo hơn.
    2) Phân chim mái nhìn kỷ vỏ trấu còn nhiều hơn to hơn khi chim thải ra ngoài giống như ăn ko tiêu.
    3 ) Cảm nhận nữa là phân chim mái cả 2 đầu to đều nhau ko phân biệt đc đầu lớn đầu nhỏ.
    Tuy nhiên đó là khi so sánh lại giữa vĩ phân của chim mái và trống, còn khi bịt mắt lại rồi trao đổi 2 vĩ phân cũng khó nói, vì chim trống sung mãn như anh Bão nói (hoctromechim) hoặc những con đang thay lông hoặc chim có giọng thổ đồng cũng to lắm.

bdbird, chimcugocong, M.U and 6 others like this.
  11. tungtb

tungtb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    Em trân trọng cảm ơn các bác nhiều lắm.Câu hỏi vớ vẩn của em mà được các bác bàn luận rôm như vậy thật là trân trọng vô cùng những cái tâm của nhưng người chơi. Xin đa tạ...

PHIOMON and NHAT DUY TH like this.
  12. tungtb

tungtb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    Các bác ơi có phải chim ị phân to thì giọng gáy to phải không ạ.

13. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    k ạ vì em có con gáy nhỏ nghi cu mái gáy bé teo nè.....gáy to thì bác nhìn đầu to, mũi phần cái lổ thì càng to càng gáy lớn.

14. cleobast

cleobast Well-Known Member

Thích đã nhận:
    326
    Theo tôi thfi không thể phân biệt mái trống qua phân được vì chim mái và trống đều có phân lớn nhỏ như nhau thôi. Tôi trước có nuôi 2 em mái, em nào cũng có phần nhỏ có lúc phân nó to lên tôi còn tưởng là chim trống đang nỗi nữa kìa. Tất cả đều phải kết hợp và tỷ lệ vẫn chỉ là 90% chính xác thôi các bác à'

giothoc thích bài này.
  15. M.U

M.U Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    liệu 1 cặp Cu non bắt ngay tại 1 ổ thì luôn có Trống có Mái không ? Em nuôi được 7 tháng rồi , dựa tất tần tật cách phân biệt trên, bây giờ là nhìn Phân chim nữa , nhưng vẫn ... chưa chắc ! còn cách nào tuyệt đỉnh không ?

Thân.
    M.U 0123 905 7777