Có thể setup lớp phân nền ở phía trên mặt được không ?

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi tocnhim, 21/12/10.

1. tocnhim

tocnhim Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình setup bể được 8 tháng nhưng cây bây giờ có hiện tượng vàng lá,héo dần mà không sinh trưởng thêm được nữa,mình bổ xung thêm cây mới thì được độ nửa tháng là cũng bị hiện tượng như trên.Bây giờ nêu muốn bổ xung phân nền mà không phải cải tạo lại bể,mình chỉ muốn rải 1 lớp phân nền trên mặt rồi trồng cây bt thì không biết có được không ? Nếu được thì nên dùng loại phân nền nào nhỉ ? Mong mọi người giúp đỡ.Thanks !

2. tocnhim

tocnhim Member

Thích đã nhận:
    0
    sao không ai trả lời nhỉ ? ý mình chỉ là có thể rải lớp phân lên trên cùng có được không thôi

3. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    bạn không nên rải phân nền lên trên cùng như vậy phân bị phân tán ra nước làm đục nước mà lại mất hết chất dinh dưỡng mình nghĩ bạn vẫn phải làm lại nền hãy hỏi các tiền bối trên diễn đàn hoặc bạn setup lại nền cũng được hơi mất công 1 tý nhưng cho kết quả tốt :D

4. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Bơm phân nền xuống dưới các gốc cây bằng phương pháp xi-lanh. Cắt bỏ phần đầu xi lanh loại lớn, cắm xi lanh đó vào phân nền là bạn đã có 1 xi lanh phân nền, dùng ngón tay bịt đầu xi lanh đó lại và kê đúng vào chỗ cần bơm thêm phân nền, nhả ngón tay bịt đầu xi lanh ra, dúi xi lanh đó xuống dưới lớp sạn (sỏi) và bơm. Như vậy bạn đã bổ sung dưỡng chất vào những chỗ cần thiết.
    Một cách nữa là bạn dùng phân nhét được chế bằng đất sét.
    Một bể mới setup được 8 tháng mà cây đã có hiện tượng thiếu chất thì phải xem lại xem đó là phân nền loại gì bạn nhỉ.

henrytep thích bài này.
  5. tocnhim

tocnhim Member

Thích đã nhận:
    0
    chắc mình chọn nhầm cửa hàng rồi:crying::crying::crying:, đúng là mình đang tim hiểu về cách dùng phân nhét,có vẻ dễ dùng hơn thì phải.Bạn có thể giới thiệu cho mình vài tên loại phân nhét nào mà dùng tốt không ? Phân nhét khi dùng thì dùng được bao lâu vậy ? Thanks !