Cỏ thìa quá cỡ !

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi Seafood, 21/11/07.

1. Seafood

Seafood Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bạn, mình mới được người bạn ở SG chuyển cho 1 ít cỏ thìa để trồng. Mình nghe nói cỏ thìa cao lắm chỉ đến 5cm nên dự định trồng làm tiền cảnh. Nhưng mấy cây cỏ thìa này cao lắm, cao hơn 1 tấc luôn (không phải hẹ nước đâu !). Không biết có phải do anh bạn đó trồng tốt quá không nữa. Sau này mình trồng nó có nhỏ lại không ?
    Xin mọi người chỉ cho.
    Xin cám ơn mọi người !

2. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Cỏ thìa chăm sóc tốt có thể mọc rất cao, tiền cảnh nên chọn cỏ cỏ, sẽ ổn hơn.

3. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @Seafood: có lẽ hồ bạn ĐK lí tưởng cho cỏ thìa phát triển....mình đã thấy những hồ CT cao tới 25-30cm cơ, dùng làm hậu cảnh luôn...:D

4. nambeo

nambeo New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cỏ thìa mọc rất nhanh, lúc trước mình có trồng vài nhánh trong hồ, chỉ trong 1 tháng đã phát triển gần nửa hồ lá vươn cao tới mặt nước và ăn sâu xuống nền, phân nhánh ra rất nhiều, theo mình loại cỏ này trồng nếu không kiểm soát sẽ phát triển lan tràn như đám rừng

5. Seafood

Seafood Member

Thích đã nhận:
    0
    Sao lạ vậy các bạn. Cỏ thìa thấp nên được trồng làm tiền cảnh. Sao tự nhiên nhiều người trồng như thế nào mà lên cao ngất ngưởng vậy ??? Hi vọng mấy cây cỏ thìa trong hồ của mình sẽ không đột biến như vậy (càng nhỏ càng dễ thương mà !)

6. desperator

desperator Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    4,967
    đúng là đơn giản bởi vì điều kiện sống quá tốt thì cây sẽ phát triển nhanh và dài thôi, thực ra nhu cầu của cỏ thìa cũng không cao lắm cho nên khi trồng mà chăm sóc tốt thì sẽ cho kết quả như vậy( chắc chắn) chứ không phải là đột biết như bạn nói. mình cũng đang sở hữu nhưng cây cỏ thìa có chiều cao chỉ khoảng từ 5cm và hơn một chút nhưng bên cạnh đó cũng sở hữu những cây có chiều cao lên tới 25-30 cm không thua gì cỏ cọp.

7. nature

nature Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    Mấy anh chị ơi cho em hỏi Cỏ cỏ là cỏ gì ạ ? Em tìm khắp nơi rùi chưa thấy bóng hồng của loại cỏ này , vào list thủy sinh tìm cũng không thấy ạ ! Giúp em với !:-S

8. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @Nature: cỏ đỏ là 1 chi nhỏ nhất thuộc họ trầu, tên KH: Echinodorus-tenellus

Trồng làm tiền cảnh các hồ trung tới lớn rất hợp, lá non cho màu phớt đỏ....
    Nếu ở SG bạn ghé anh codai nha!

9. desperator

desperator Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    4,967
    cỏ đỏ đó em, chị GC gõ sai chữ cái thôi mà. em vào list thủy sinh mà tìm cỏ cỏ thì đúng là sẽ không bao giờ thấy thật.

10. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    nên tăng thêm 1 chút ánh sáng cho hồ đi bạn

Mình có trồng cỏ thìa kinh nghiệm là mấy cây ngoài tiền cảnh đủ sáng thì bò sát mặt đất. Mấy cây lỡ mọc trong tối thì sẽ cao lên và vươn lá dài ra ngoaì sáng.