Có vài điều nhờ các bác trong Nam chỉ giúp về cách nuôi sâu gạo

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi bachmivuong, 7/6/11.

1. bachmivuong

bachmivuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,538
    Chả là chuyện của em thế này em có chuyển sâu gạo trong HCM ra, lúc chuyển ra sâu sống rất khỏe và bò tít mù ko thấy có em nào chết,sau đó em lọc hết phân của sâu rồi đổ ra chậu cho thêm ít cám bavi vào cho sâu ăn vậy mà đến hôm sau sâu lăn ra chết hàng loạt,và bốc mùi hôi rất khó chịu,đến mức mà ko dám để nữa phải bỏ đi hết cả sâu sống lẫn sâu chết, mà khi vận chuyển bằng tàu hỏa mất 3 ngày từ ngày mua trong đó ra đến đây ko bị chềtt mà ở ngoài này có 1 ngày tự nhiên lăn ra tèo hàng loạt, bác nào có KN xin chỉ giúp em với ạ.

2. mamaaroi

mamaaroi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    594
    Hỏi hay lắm, anh cũng đang gặp vấn đề như chú. Sâu ra rất khỏe sau 1-2 ngày bắt đầu chết và thúi um xùm nhà cửa chịu ko nổi luôn. Có cho ăn cám bột nhưng vẫn chết. Bác nào biết chỉ dẫn cho anh em HN với

3. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    hihi chắc trời lạnh chịu không được nó sinh ẩm sâu không thông thoáng...phải đem ra xử lý liền quạt gió đảo sâu liên tục nhẹ nhàng, rùi thưa dần lâu lâu đảo....đến khi thấy hết nóng =>>>cho ra thao mới nhớ là thao mới và trước khi cho ra thì mình sàn phân luôn hihi

bachmivuong thích bài này.
  4. bachmivuong

bachmivuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,538
    Ui bác ơi ở HN bây giờ cũng 37 38 độ bác ạ, lạnh thì ko phải roài hic hic, em sàng phân xog là cho ra chậu mà hic hic

5. YETi

YETi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    Sâu gạo thường sống k lâu các bác à, có thể trong quá trình chuyển đến các bác chúng nó gần ngủm rồi hihi. Theo kinh nghiệm của mình thì khi đem về các bác nuôi trong thau lớn á, diện tích phải rộng cho bề mặt phân bố mỏng ra vì sâu nóng nên chật hẹp là dễ chết lắm. Còn cho ăn loại cám nhuyễn ấy, ba vì hay cám con cò cà nhuyễn ra cũng được. chúc chim khỏe đẹp

Last edited: 7/6/11
  6. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Bác phải để nơi thoáng mát. Tôi dùng bánh mì cho sâu gạo ăn, mua một lon về cho thau nhựa, sau đó bỏ vào một ổ bánh mì, một nắm cám gà, 3 ngày sau lại cho tiếp một ổ bánh mì & một nắm cám gà, 3 ngày sau dùng chưa hết thì lại tiếp tục... Trong khoảng 2 tuần không thấy sâu bị chết con nào cả

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:36 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:35 PM ----------

Còn một điều nữa là bác phải giữ lại phân & giáp xác của sâu lột ra, cần cho chim ăn bao nhiêu sàng bấy nhiêu thôi

7. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    thì đúng rùi mình đã nói là phải thoáng sờ vào sâu thấy nóng hổi là phải sơ cứu ngay.......đảo và bật quạt gió bình thường sâu sống dai lắm chỉ ăn thịt nhau nên thất thoát....

8. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Hix ! Kỳ vậy , hôm trước mình về quê gần 1 tuần lễ , sâu để trên Thành Phố ko ai cho ăn , ko lọc phân mà vẫn sống đủ nè

9. nguyenvanhaibmt

nguyenvanhaibmt Active Member

Thích đã nhận:
    27
    các bác àh nuôi sâu gạo cũng dẽ mà các bác cho ăn đồ khô không nước đâu mà uống không chết mới lạ . Các bác nên cho ăn quả tươi có chứa nước như: quả táo, lê .. cho an qua bắp non là ok nhất . có con dế hay cào cào chết vứt vào cho sâu ăn luôn . em mua có 10 ngàn sâu mà 2 con chim ăn cả tuần lễ đâu có chết con sâu nào mà sâu thì mập ú và trắng nữa

10. darlingloc

darlingloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    Lấy sâu Worm cho khỏe mà dinh dưỡng cao lại an toàn cho thú cưng tuyệt đối thì không lấy lại lấy sâu quy chi??? Sâu quy em phải cho thêm vỏ thơm, phân gà hoặc chim và đừng sàng hết phân của nó. Nó giống ăn tạp, xác động vật chết quăng vào nó mập ú sống khỏe. Thân