co vấn đề muốn hỏi các bạn đây

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi chunghieupro, 19/7/08.

1. chunghieupro

chunghieupro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    chào các bạn , mình co 1 vấn đề muốn hỏi. Họa mi nhà mình lúc hót chuyện sao mà hay thế , lại con hót dài nưa chứ , nhưng khi em no hot to thi ngắn và ko hay gi ca? , khác hẳn khi em no hót chuyện các bạn à. Các bạn cho minh hỏihots chuyện thi em nó co hót dc giọng hót chuyện kovaf nếu hót dc giọng hót chuyện thì sao mi nhà mình lại ko sổ giọng đó to hơn nghe co hay ko chứ. co vấn đề nhỏ xin các anh em giúp đỡ>=))
    XIN CHÂN THÀNH CẢN ƠN!

KtsBim thích bài này.
  2. titan

titan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chim nó chưa căng đấy bác, với lại bác bác đem dợt nhiều chim mới đổi giọng, nhưng đa phần do bản tính chim nhiều hơn , con hay la hay thôi, dở nuôi hoài củng dở

KtsBim thích bài này.
  3. hai laokai

hai laokai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    441
    chunghieupro.
    bạn ra hiệu sách tìm mua quyển (nghệ thuật nuôi họa mi hót của người xưa) của VIỆT CHƯƠNG đi bạn rất hay, và chắc chắn đây là vấn đề của bạn đó.ok
    theo như chữ ký của bạn thì bạn thì bạn đang trèo=))=))=))

Last edited: 19/7/08
    KtsBim thích bài này.
  4. tuannguyenspt

tuannguyenspt New Member

Thích đã nhận:
    1
    Các bạn cho mình hỏi: Mình có 01 con Họa mi hiện không thay lông nhưng rất ít hót (kể cả hót chuyện). Mình đã mua không 01 con mái về treo xa (không thấy nhau) nhưng nó vẫn ít hót. Mình cho ăn cám Ba vì trộn trứng và cào cào (01 lon cám+4 lòng đỏ trứng gà). Làm sao để nó hót nhiều hơn ? Hay trúng con chim dở quá cần xử lý? rất mong được chỉ giáo. Cảm ơn các bạn đã quan tâm.

KtsBim thích bài này.
  5. akayhg

akayhg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    To chunghieupro : Bạn đang sở hữu một em mi ác đấy, bình thường nó hót chuyện và ít hót, khi hót sổng thì nghe cục cằn lăm đúng không? bạn muốn nó hót nhiều và hay thì phải mang đi dượt hoặc mua thêm một em nữa về thì nó sẽ đấu hót cả ngày thôi. Theo mình em đó là võ sỹ thì đúng hơn, nếu được mấy pô lên để xem thì chẩn đoán tốt hơn Chunghieupro à.

KtsBim thích bài này.
  6. akayhg

akayhg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    Bạn đã mua em nó lâu chưa, Chim thuộc hay chim bổi? Nếu là chim thuộc thì là con chim không hay lắm, còn là chim bổi thì bạn phải kiên trì nuôi thêm một thời gian nữa mới biết khả năng của nó, nhưng theo mình nó là thuộc loại chậm miệng đấy, bạn có thể dí thử một em khác vào xem nó có phải là một chú mi chiến không?

KtsBim thích bài này.
  7. anphnd

anphnd Member

Thích đã nhận:
    8
    Chao ban
    Truoc hết theo tôi con chim của ban chưa thay lông nên thuộc diện bó lông. Ban de chim vào chỗ tĩnh, ẩm, cho ăn ngon, cào cào châu chấu, tắm nhiều và cố gắng để chim đừng hót vì con mái no xùy nhiều. Theo tự nhiên đến mùa con chim nào cũng phải thay, thay nhanh hay chậm phụ thuộc vào chim là mộc hay thuộc. Chim bổi thường thay lông chậm hơn. Nói chung chim muốn thay lông tốt càn 2 điều kiện : mát mẻ và yên tĩnh, hơi ẩm nhiều thì càng tốt. Muốn chim khỏe thì cần chăm sóc tốt và tránh bị làm phiền bởi chim đực khác hót đấu.Ban nên chỉ mở hé áo lồng đừng để chim nhảy nhiều. Khi xong lông sẽ có cách rèn luyện thể lực sau. Chuc ban thành công

KtsBim thích bài này.
  8. SinhVậtCảnh

SinhVậtCảnh Active Member

Thích đã nhận:
    49
    Nếu đã là chim thuộc ko hót nhiều thì cũng phải hót vừa +_+ Trường hợp này là con bổi nhát hoặc là chim hỏng do đi dợt đấu đá bị lụt

KtsBim thích bài này.