Co2 bằng men bánh mỳ + đường

Thảo luận trong 'CO2' bắt đầu bởi RedStone266, 26/6/08.

1. RedStone266

RedStone266 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Em mới đọc xong bài làm Co2 bằng men bánh mỳ + đường hình như của bác aquatichung thì tiến hành mua đồ về làm ngay
    - 0.5kg men bánh mỳ hiệu Đại bàng của Sai Gòn sản xuất 14k
    - 0.5kg đường đen 5k
    - 1 bộ truyền dịch loại tốt 4k
    - keo 502 3k
    Công thức pha chế 2 thìa cơm đường + gần 1 thìa men bánh mỳ + 1 lít nước ấm , lắc cho tan hết hỗn hợp thì sau khoảng 30' Co2 ra ầm ầm :D
    Nhân dịp này dẹp luôn cái boom bằng bình Co2 2kg luôn :D.Nhiều lúc ngồi chỉnh giọt mà yếu tim quá :laughing:
    Cảm ơn sự hướng dẫn nhiệt tình của các bác trong 4rum:x:x
    Chào thân ái và quyết thắng:x:x:x

2. coxx

coxx New Member

Thích đã nhận:
    0
    men bánh mỳ ở hn có ko,nếu có thì mua ở đâu hả bạn.

3. RedStone266

RedStone266 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Mình ở Qui Nhơn nên không biết bạn ơi,nhưng mình vào đại 1 lò làm bánh mỳ hỏi mua,ông chủ tiệm chắc thấy mặt mình tội nghiệp vì trưa nắng nên để lại cho 0.5kg .Có khi bạn nên chạy thể dục cho ra mồ hôi rồi vào lò bánh mỳ hỏi mua thử đi :D ( vừa có sức khỏe chơi thủy sinh vừa có men làm Co2).

4. bovippro

bovippro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cóa cách nhanh ra cò mà còn nhiều nữa chứ giá cực rẻ
    đầu tiên bạn ra chợ mua men rượu loại ta hay nhỏ cũng được nhưng tốt nhất là mua loại nhỏ vừa rẻ iền mà con dễ lên cò hơn
    cần :1 mét giây oxi ,1 ít keo 502, 1 bình nước rửa chén loại lớn khoảng 4-5 lit" ji` đóa ko cóa thì lấy bình 1.5l cũng được nhưng làm bình nào cũng ra co2 nhiều hết nhưng bình lớn thì dùng lâu hơn đối với bình 4l thì đỏ nước khoảng 2-2.5l nước là vừa bỏ 6-7 viên men rượu loại nhỏ bằng đầu ngón tay với viên lớn ta bằng quả trứng gà thì chỉ dùng nữa viên( nhớ là phải đập nát ra đóa ) + 1 thìa rưởi bột mì loại thìa cở trung ( ko to ko nhỏ) 7-8 muỗn đường cũng bằng thìa đóa luôn thế là đã cóa co2
    cách làm : đổ nước vào xong rui` bỏ bột mì + men rượu + đường ( bỏ cái nào trước cũng được) xong khoắt một lỗ vừa khít với ồng dẫn oxi (dùng dao để khoắt cho nó đẹp ) đun ống oxi vào trong nắp khoảng 2-3cm thui nha. láy keo 502 nhỏ vào quanh ống ở nắp nhỏ mặt trong và mặt ngaòi cuối cùng là đóng nắp lại , gập 6 lần ống và dùng sợi giây su để bụt lại (phải đảm bảo là chặt nghen ) lắt bình thật mành khoảng 7-10 làm rui` đem ra phơi nắng nẵng càn cao thì càng tốt chỉ cần 7-9 tiếng là đã có c02 bình nhìn trông căng cứng ra nhìn đã lắm ( nhớ sau khi phơi xong là phải lắc 1 lần nữa ru` mới đem zô dùng ) chúc các bác thành công