CO2 Giúp newbi mới chơi bình CO2

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi hvnxkld, 23/2/14.

1. hvnxkld

hvnxkld Banned

Thích đã nhận:
    13
    Từ trước giờ em chỉ giám chơi DIY CO2, vì không dám bình sắt, inox vì cứ nghe anh em nói nổ em hãi. Giờ lấy can đảm Em mới mua được bình CO2 sắt ( bình cứu hỏa) đã hết khí,hình em nó như thế này
    [​IMG][/URL][/IMG]
    Theo khi mua em đc bác chủ cũ chỉ các chức năng như sau :
    Số 1 : là chỗ xả khí khi bình gặp nhiệt độ cao, khi bơm bình quá nhiều co2 nó xì co2 ra chỗ đó
    Em hỏi luôn là gặp 1 trong 2 sự cố như trên: chỗ xả khí ý mình phải tác động hay nó tự thả khí ra ạ ?
    Số 2 : bác ý nói là van tinh chỉnh co2 được nối với bình , về dùng bang tan , lót cao su vặn vào xiết chặt ạ
    Đúng không các bác ?
    Số 3 : chỗ cắm dây dẫn khí co2 vào hồ
    Đúng không ạ ?
    Số 4: Là văn tổng mỏ vịt đóng mở cho khí ra ạ? Bá ý nói khi tắt dút cái then ra cho nó nhả mỏ lên chốt lại là khóa, khi muốn mở thì rút then rồi bóp mấy cái cho khí ra rồi để tragj thái bóp chốt then lại ở trạng thái mở
    đúng không ạ ?
    Em hỏi luôn nếu số 4 đúng cho em hoi thắc mắc là trước khi bóp bóp mỏ vịt có cần khóa chặt cái van tinh chỉnh mục số 2 không hay vấn mở ( mở vừa hay ít hay nhiều ).

em đã tham khảo nhiều bài : thay van mỏ vịt = van vặn + ango gì gì đó

Xin các bác tư vấn cho em , để chơi bình an toàn, nhà em để ử phòng ngủ của em + nhà có trẻ em ( em bé ngủ với ông bà)
    thank các bác

2. hung_mai

hung_mai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,660
    Thế này bác đọc nhiều quá nên nhiều khi lựa chọn nó khó, e có bài thế này, bác ra chỗ trường trinh gần cây xăng có chỗ bán bình cứu hỏa ở đó. Bác vào gặp bà chị hơi xinh tý bảo e cần 1 bình co2 chơi thủy sinh. Bảo bà ý là mua thay van có van an.toàn lắp vừa van aragon giá tổng cả bơm là 500k.(bình mới có ghi cả hạn sử dụng luôn)
    Xong vấn đề bình co2
    Giờ đến van tinh chỉnh:
    1 là bác mua cái van.aragon hình như giá 250 lắp vào là ok luôn
    2 là bác mua van.up aqua giá ko.nhầm là 350k thì phải với van này cần 1 cút đồng chuyển từ van bình co2 để lắp vào van.upaqua. cái này ra chợ trời hoặc vào xưởng chỗ bán bình co2 bảo ông già chuyên cơ khí ở đó tội mỗi chém hơn mát giá 60k. Nếu ra chợ trơi mua chắc 20k.
    Một số ý kiên chúc chủ thớt chơi an toàn @@

ICHIAN thích bài này.
  3. minhman2484

minhman2484 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    123
    Bạn nên xem lại bình của bạn là bình chứa bột hay khí nhé, hình như bình sài bột là không sử dụng được đó thì phải?

4. Vu_NT

Vu_NT New Member

Thích đã nhận:
    1
    có chữ CO2 to dùng kìa bác . theo em thì bác nên theo bác hung_mai nhưng hỏi xem chỉ thay van tổng và bơm khí xem hết bao nhiêu, sau đó mua 1 cái van tinh chỉnh nữa là ok rồi, em nghĩ bác đọc nhiều bị tẩu hỏa nhập ma thôi. bình co2 chứ có phải bình gas đâu mà dễ nổ như vậy :D mà cái bình ga có khi còn chẳng được các bác quan tâm về an toàn = cái bình co2 ấy chứ ^^

5. roonmu

roonmu Member

Thích đã nhận:
    14
    Mình cũng mới mua bình y hệt như này lúc nào dùng chỉ vặn cái van số 2 còn lúc nào ko dùng thì vặn,ngược lại (van 2) là xog.

6. thewarvn

thewarvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    141
    Mua dc bình như trên hình rồi thì chỉ cần bơm thêm khí vào là xài thôi! còn nếu cẩn thận thì ra mua cái van vặn khoảng 200k thay cho cái van bóp kia (nhớ là loại có cái đít giống cái hình 1 nhé )! cứ thế là xài luôn vì cái kia cũng đã có van tinh chỉnh roài kìa! còn nếu nhà có điều kiện hơn thì vứt luôn cái van tinh chỉnh vả thay bằng van aragon tầm 250k thì giọt đếm sẽ đều hơn. (Cái van trong hình phải căn chỉnh nhiều lần ko dc đều nhé)

7. roonmu

roonmu Member

Thích đã nhận:
    14
    Không biết các bác thế nào chứ bình em cũng hệt như này, căn chỉnh nhàn lắm mà co2 ra rất đều đều 1,2 giọt/s

8. aquang7032

aquang7032 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    như thế là dùng được rồi bác mang cả bình ra yết kiêu nạp khí vào dùng là ok luôn giá nạp vào bình như thế này khoang 150k, mình toàn dùng thế luu ý một chút là khi bác bóp cái mỏ vịt vào thì phải lấy dây buộc cố định lại để co2 ra liên tục

9. hathuong

hathuong Active Member

Thích đã nhận:
    4
    như bài của bác chủ thớt thì đúng rồi chỉ cần lấy dây gúc buộc van tổng lại rồi chỉnh van tinh chỉnh vừa đủ là xài thôi không cần phải thay gì hết cho mất tiền.nếu có kinh phí thì mua thẳng 1 bình co2 hoàn chỉnh như các anh em.bình như hình trên là loại bình khí không phải bình bột nên yên tâm nhé.giá bơm co2 nếu bình 2 kg chỉ 30k và bình 3kg chỉ 50k bác nào bơm mà mất 150k là đã bị chém rồi nhé :)

10. v_t

v_t Active Member

Thích đã nhận:
    33
    hiện tại thấy trên aqua hanoi bán bình 2kg mới tinh của trung quốc 2kg là 750k, thay van ... thì tầm hơn 1 củ, chơi cái này được ko các bác, em cứ thấy hàng của người anh em sản xuất là hơi run

11. phan tu

phan tu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    Cái bình trên aqua ha noi bán đã có van tổng rồi bạn ah.chỉ cần mua van tinh chỉnh.thêm bộ đếm giọt + trộn co2 là dùng ngon lành cành đào thôi mà

v_t thích bài này.
  12. v_t

v_t Active Member

Thích đã nhận:
    33
    ko biết chất lượng thế nào bác nhỉ, thấy mọi người khuyên nên mua bình CO2 cứu hỏa loại MT3 mới của PCCC thì an toàn hơn, vì loại này đã qua kiểm định, sau đó thay van tổng + van tinh chỉnh đếm giọt....

13. hongxiemchin

hongxiemchin Member

Thích đã nhận:
    2
    Để cái van mỏ vịt dùng thấy ghê ghê. Mỗi lần bóp là rón ra rón rén. Cả cái van tinh chỉnh đó nữa. Đang vặn nhẹ cho nó ra mà thỉnh thoảng cái độp (tụt ống dẫn khí), giật mình thon thót. Mà cái van này cảm giác nhả khí ko đều. Đc vài ngày là phải chỉnh lại :(