co2 men+ đường ra từng viên như đỗ đen

Thảo luận trong 'CO2' bắt đầu bởi little_nemo, 26/5/08.

1. little_nemo

little_nemo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em đã lót một ít bông,nhưng co2 ko lên mịn,mà lên từng viên như hạt đỗ đen,em để là 1s/1 viên,các bác bảo thế có hiệu quả ko ạ,em gà quá

2. huyhero

huyhero Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    mới tập thì bạn ra mua đại 1 cái cốc Co2 40k cho nó khoẻ, còn tự chế thì phải nhét thật chặt vào nó mới ra mịn dc, chúc bạn thành công!

3. thaongocbitoan

thaongocbitoan Active Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn ra tiệm y tế mua cái dây truyền nước biển cắt cái ống ra là thành cái phểu chứ gì rồi nhét bông chặt vào là mịn liền
    mình cũng làm như vậy nè, mà hok bik bột mì + đường có fai là CO2 hok hay khí khác nữa

4. little_nemo

Thích đã nhận:
    0
    đúng là co2 mà,phản ứng tinh bột + glucozo thì phải,hehe,m kém hóa lắm
    nhét chặt thì m thấy nó ko ra,nhiều khi toàn phải bóp cái bình để lấy lực đẩy khí ra,chán wa

5. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    mình có tài liệu về tạo khí co2 của 2 tác giả người Hà lan ông HIM VAN DRR BỊJL JAN BÓCH và ông GISL BROCADES xin trích dẫn ra đây để các bạn tự làm bình khí co2 tham khảo:a/ men khô thường; dạng men này phải được hydát hoá trước khi dùng .Trước khi dùng,cho men vào nước với trọng lượng gấp từ 5 đến 10 lần ở nhiệt độ 35 đến 40 độ C .Bình thường,có thể hoà 30g đường/1lít nước và để khoáng từ 10-15 phút trước khi dùng.[1000g nước/50-100g men/30g đường].b/chức năng của men:Men tạo khí co2 trong bột trộn một khối lượng nhất định theo ý muốn đồng thời tạo ra hương vị thông qua quá trình phức hợp tương tự như các sản phẩm trong quá trình lên men.c/Các nhân tố ảnh hưởng tới quá trìn lên men:1;Lương men dùng: Rõ ràng là lương men dùng trong bột trộn sễ tác động trực tiếp lên quá trình và tỉ lệ sản xuât khí.Men càng nhiều,khí co2 được sản xuất càng nhanh.Tuy nhiên, lượng men nhiều quá mức sẽ ảnh hưởng tiêu cực tới quá trình tạo khí [nhanh quá,nhiều quá].2:Nhiệt độ:Tỷ lệ sản xuất khí lớn nhất đạt được với nhiệt độ khoảng 40 độC ,khi nhiệt độ cao hơn, sẽ xuất hiên hiên tượng nhiệt giết các tế bào của men và vì vậy sẽ làm giảm lượng khí dược sản xuất. Nhiệt độ 50độC là nhiệt độ giết chết toàn bộ các tế bào của quá trình lên men.3/Đường:Đường là một yếu tố quan trọng đối với men và bột là nguồn chính.
    lỰƠNG ĐƯỜNG CHO VÀO BỘT NẾU DƯỚI 5% TRÊN TRỌNG LƯỢNG BỘT sẽ có ảnh hưởng rất nhỏ tới việc sản xuất khí,khi lượng đường tăng tỷ lệ khí được sản xuât sẽ giảm.ĐÂY LÀ LÝ DO TẠI SAO MEN THƯỜNG ĐƯỢC TRỘN VỚI ĐƯỜNG VÀ BỘT THEO MỘT TỶ LỆ.[mong các bạn tham khảo và thành công trong việc tự chế khí co2!]

6. little_nemo

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn bác rất nhiều ạ,em đã thành công,khà khà,chỉ đợi cây cối quang hợp thôi