co2 rẻ ai cũng làm được

Thảo luận trong 'Góc sáng tạo' bắt đầu bởi nguyebaobmt, 13/1/08.

1. nguyebaobmt

nguyebaobmt New Member

Thích đã nhận:
    1
    để góp phần vào vấn đề vào việc giải quyết vấn đề co2 mình xin co một vài ý kiến
    các bạn cần một van xe đạp (gắn vô đầu nắp bình nước)
    một bình nước suối
    môt ống truyền dịch để điều chỉnh lưu lượng khí thoát ra
    một ít san hô (ngoài tiệm cá bán đầy)
    một bình axit h2so4 ( axit châm bình xe honda đó mà ra tiệm phụ tùng xe có ma đầy 1000/bình)
    đổ nguyên bình axit vào bình nước suối khỏi pha bỏ một ít san hô vào
    phản ứng:
    h2so4+caco3= caso4+h2o+co2
    bạn xẽ có co2 ngay lập tức wa đơn giản phải o các bạn
    o phaỉ ,chờ lượng khí thoát ra ổn định o sợ cháy nổ (mua axit đặc về ớn lắm):laughing: :laughing: (ý tuỏng đúc kết từ ý tưởng của anh em trên diễn đàn đó):D :D :D :D
    chúc các bạn vui
    có sáng kiến gì thì pót lên cho anh em chia xẽ nha :-* :-* :-*

1 person likes this.
  2. langtuvn1991

langtuvn1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    em cũng đã làm theo cách giống anh nói từ lâu rùi,cũng dùng loại axit đó nhưng sử dụng vôi chư ko phãi san hô nhưng ko thành công ko bít có sai gì ko,anh có làm được chưa vậy ???

3. nguyebaobmt

nguyebaobmt New Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn thử lại với san hô đi, mình dùng san hô o hà nên cung không biết vôi nó sẽ ra sao, mà bạn dùng vôi gì vây vôi nước hả, theo mình biết thì nên dùng đá vôi or san hô thôi, cho vào là có khí ngay lập tức mà, mình dùng khí ra tốt lắm nên mới pót cho các bạn tham khảo đó , bạn thử lại xem sao
    hy vọng lần này bạn thành công ma nếu bạn bỏ san hô thì chắc chắn là được vì có pha chế gì đau mà với lại mình làm vậy mà chứ cái vụ bột đường quải lắm

4. v&q

v&q Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    thứ nhất : bạn phải nói rõ là vôi gì , vôi sống [Ca(OH)2] hay là vôi chết (CaCO3) -nếu là vôi sống thì vẽ có phản ứng hóa học xảy ra theo phương trình sau:
    Ca(OH)2 + H2SO4 -> CaSO4 + 2H2O
    vì thế bạn có bỏ bao nhiêu vô dd H2SO4 thì cũng ko tạo ra CO2 dc
    -nếu là vôi chết (tức là bỏ vào nước sẽ ko thể tan ra dc ) có công thức sau CaCO3 , nếu bỏ vào dd H2SO4 thì sẽ có phản ứng hóa học sau
    CaCO3 + H2SO4 -> CaSO4 +H2O + CO2
    thứ hai : có thể do bạn tính toán sai lầm giữ khối lượng của các chất nên khí CO2 tạo ra quá ít , nếu là như vậy thì bạn nên chịu khó tính toán lại vậy nha:D
    một chút đóng góp cho diễn đàn

5. minhduc123

minhduc123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    anh ơi em thấy các anh trên diễn đàn bảo nếu dùng H2SO4 thì không tốt cho cây vì loại axit đó rất háo nuớc

6. v&q

v&q Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    chính xác là thế , nhưng cũng ko ảnh hưởng đến cây cối , vì mình chỉ để ở bên ngoài bể, và CO2 dc dẫn vào bể chỉ bằng 1 cái ống nhỏ nên sẽ ko ảnh hưởng gì cả, chú ý các van ngăn cho H2SO4 theo ống dẫn CO2 tràn vào bể sau 1 thời gian sử dụng( cái này mình chỉ đoán mò thôi , thật ra thì chưa bít có tràn vào hay ko , nhưng cẩn thận là trên hết mà :D ) các bạn xem qua đừng cười

7. langtuvn1991

langtuvn1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình xài vôi mà người ta xài con dư bị đông lại đó,hỉnh như là vôi chết,nhưng vẫn hok được,còn hôm qua mình đã thử dùng san hô nhưng kết luận 1 câu "bạo phát bạo tàn" ko bik bạn có thấy vậy ko hay là mình làm sai tỉ lệ,bạn có thể cho mình bik tỉ lệ của bạn làm là bao nhiu san hô,bao nhiu H2SO4 và thời gian phản ứng được bao nhiu lấu hok.ah cho mình hỏi san hô tác dụng sẽ tạo ra H2O có muối như vậy khi CO2 thoát lên có lẫn hơi muối thì có tốt cho cây ko vì thao mình bik cây TS rất kị muối và san hô.........

8. v&q

v&q Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    theo mình thì bạn xài sai chất rồi , nếu bạn không muốn tốn kém thì cứ đem loại vôi mà bạn đang xài ( rất có thể là Ca(OH)2 ) ra mà đun lên rồi để nơi thông thoáng ( tránh để cho vôi bay tứ tung ) sẽ có được thứ mà bạn cần .
    phương trình phản ứng :
    Ca(OH)2 -> CaO + H2O ( khi bạn đun lên - đây là phương trình nhiệt phân)
    tiếp theo như đã nói ở trên ,bạn đem sản phẩm sau khi dun ra nơi thông thoáng sẽ có phản ứng sau:
    CaO + CO2 -> CaCO3 (vôi chết) cần có thời gian dài để cho phản ứng xảy ra hoàn toàn , và bạn cần phải thường xuyên trộn đều để có được
    rồi cho sản phẩm sau cùng vào dd H2SO4 sẽ có CO2 bay ra
    bạn đã làm đúng , vì CaCO3 là 1 chất vô cơ nên phản ứng sẽ xảy ra rất nhanh , tỉ lệ thì mình không biết , song theo mình thì bạn cứ cho ddH2SO4 vào chai nhựa rồi mỗi lần cần xài thì cho vài cục san hô vào, tới khi ko còn phản ứng dc nữa thì bạn thay các chất đi là vừa,vì trong chai đã ko còn dd H2SO4 nữa .Thời gian phản ứng là trong tích tắc , rất nhanh gần như ngay lập tức.
    bạn khỏi lo về vấn đề này , vì muối sinh ra là CaSO4 là loại muối kết tủa , nó sẽ ko thể lẩn vào trong CO2 mà đi vào hồ của bạn đâu mà lo
    chúc bạn thành công :D:D:D:D:D

9. muoivankhatmau

muoivankhatmau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    800
    Cậu mình sửa xe máy.Mình có xem cái bình acquy rồi .Axit yếu xìu à.

10. hotmynhan

hotmynhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hay quá chắc mình thử một phát, thank các bác nhiều.............:applause:

11. Mr.Kin_7989

Mr.Kin_7989 Thương nhân

Thích đã nhận:
    321
    hic,e chưa thử nhưng có 1 câu hỏi là cho tác dụng thì lượng chất sẽ tác dụng hết ngay hay tác dụng từ từ ?

12. 1m1fan

1m1fan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    axit châm bình loãng lắm, sợ ko sinh nhiều khí
    lại mấy cửa hàng hoá chất mua loại đặc hơn có lẽ đc
    Mà Có bác nào thử chuă cho ae biet kq với

13. marine

marine Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mua axit đặc gnuy hiểm lắm bạn ơi, lỡ bình bị bể nó chảy ra là chết

14. Lord Of Dark

Lord Of Dark Member

Thích đã nhận:
    0
    phương trình này cần nhiệt độ rất cao , hình như là 4000 nên không thể tự làm được .
    Nên mua Natri (Na) ở các tiệm hóa chất (không nguy hiểm như axit đặc nhưng có thể gây bỏng)
    Vì là chất hoạt động hóa học mạnh nên tác dụng rất nhanh với các chất khác
    Na + Co2 ---------->>>>> Na2Co3 ( cứ để 1 ngày cho chăc ăn )
    Cắt 1 mẩu thật nhỏ sao khi đã phơi cho vào nước (không được dùng tay không)
    Nếu thấy bọt khí nổi lên thì tiếp tuc phơi cho đến khi không có hiện tượng xảy ra
    Khi đã hoàn thành xong thì có thể bỏ axit loãng vào ( ít nguy hiểm hơn axit đặc)
    ptpư tương tự với Ca
    --->không mất thời gian, rẻ, ít nguy hiểm
    Đây là một vài ý kiến của em mong các bác nhận xét và chỉ giáo thêm.

15. Lord Of Dark

Lord Of Dark Member

Thích đã nhận:
    0
    Một cách khác rất hay, hoàn toàn không nguy hiểm, dễ làm, siêu rẻ :
    Ra hiệu thuốc mua Natribicácbônát (Natrihidrocacbonat) NaHCO3 -->> 1000đ 1 gói
    về đổ axit loãng vào (kể cả axit hữu cơ như dấm hoặc chanh , có thể pha thêm chút nước)-->>tạo ra CO2
    Nếu muốn uống thì cho thêm đường hoặc nước -->>1 li nước chanh đá có ga ( em đã từng uống thử )
    ------>>>> 100% không nguy hiểm

16. peter_pan

peter_pan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Đã thử cách của bạn rồi, lúc đầu sinh rất nhiều, nhưng mà mới có 4 tiếng là nó hết sinh ra khí nữa. Không biết có cách nào khắc phục không vậy bạn? có lẽ vì axít quá yếu nên nhanh hết. Dù sao cũng cảm ơn ý tưởng này.

17. Mr.Kin_7989

Mr.Kin_7989 Thương nhân

Thích đã nhận:
    321
    CO2 chỉ đủ xài trong 4 tiếng ,thế thì ngày nào cũng phải chế axit,san hô?

18. peter_pan

peter_pan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Xin lỗi tác giả của sáng kiến này nha,hôm trước mới hấp tấp làm thử mà đã đưa ra ý kiến bậy bạ, lí do là phản ứng xảy ra rất nhanh và mạnh, khí CO2 tạo ra nhiều hơn mức cần thiết, nên em đã làm như thế này : đổ axit vào bình rồi bỏ một cục nhỏ san hô vào, lúc này khí CO2 thoát ra rất nhiều, nên phải khóa bớt cái dây truyền dịch lại cho ít khí ra thôi, cứ như vậy thì chỉ với một cục san hô bằng một đốt tay thì ta có thể có khí dùng cho một ngày(khoảng 8 tiếng) vì theo em tìm hiểu trên diễn đàn thì buổi tối không cần cung cấp CO2 vào hồ. Sáng hôm sau lại thêm một cục san hô vào và sử dụng tiếp... tối qua em đã cho một cục vào và tối khóa lại, sáng nay vẫn còn CO2 dùng trong khoản 1 tiếng. cho thêm 1 cục nữa thấy khí vẫn ra liên tục và rất mạnh. Vậy hy vọng là có thể dùng trong một tuần. Vì hôm trước em bỏ khoảng 7-8 cục san hô vào thì mới thấy sau 4 tiếng thì hết khí(trong 4 tiếng đó cái bình như nồi nước sôi). Vậy cách này khả thi lắm. Giá cả: bình axít giá 2000vnd, một bịch san hô giá 5000vnd. Cảm ơn tác già rất nhiều.

19. giancarlo

giancarlo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cái này mình thấy hiệu quả và dễ làm nè, lại rẽ và đỡ mệt hơn pha bột mì và đường. Theo liều lượng như peter_pan cho thì ko còn gì để bàn, quá gud và giá quá rẻ.
    Ngoài ra thì cái acid châm bình này nó yếu xìu à, thấy mấy ông thợ sửa xe châm bình bị dính tay tùm lum chả có sao cả. Cách này đáng để thử rồi đây :D

20. bovippro

bovippro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    anh ui seo em làm cách giống anh mà san hô chỉ sủi một chút là hết sủi ah` với lai co2 chậm lám