CO2 Reaktor Deluxe

Thảo luận trong 'CO2' bắt đầu bởi Mig29, 5/4/07.

1. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Hôm nay bay một vòng thấy cái thang CO2 made in Germany tinh xảo quá. Lại khiêng về ngâm cứu. Quả thực tới giờ chưa thấy loại nào cắm trong hồ hoàn hảo như vậy. Các bạn cùng xem

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Đúng là tinh xảo anh ạ....em đang dùng loại của Nhật thấy cũng ok nhưng có 1 điều là tép & ốc táo con cứ chui vô làm tắc, nếu không thì 1 tuần cũng phải tháo ra rửa cặn...loại mới chắc khắc phục được các nhược điểm trên?

3. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Loại này có lẽ ốc và cá không chui vào được đâu Blue , codai thấy cái nắp ở dưới ống này giống như miếng lưới vậy . Codai thấy ở ngoài tiệm bán cá cảnh , thường hay bán mấy ống bằng thủy tinh tương tự như ống ở trên ( dùng để cho vào hồ cá với mục đích cho cá lông gà chui vào bơi cho đẹp ) để hôm nào rảnh codai chạy ra mua một ống về làm thử coi nó ra sao :)

4. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Nếu các Bác nhà ta có hoa tay và khiếu về Mỹ thuật thì chế xài cho nó "Việt nam chất lượng cao" nhỉ. Ne7ú thoe anh CODAI mua cái ống thủy tinh thì em biết 1 chỗ bán đấy - giá thì cực rẻ thui. kích cở cũng rất nhiều loại. Từ nhỏ đấn lớn và chiều dài cũng tương ứng theo. Các bcá thử lên Cty Thủy Tinh Gò Vấp thử xem, vô trong Showroom trên lầu 1 rất nhiều. Chừng nào thành phẩm cho em chiêm ngưỡng và học hỏi nữa nhé

5. thaibinh1212

thaibinh1212 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    chế được hơi khó ....ống thủy tinh thì dễ kiếm rồi nhưng phần lõi bên trong ko phải ai chế cũng được ........mong mấy bác chế được thang CO2 này .........để anh em cùng học hỏi ........

6. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Theo mình nếu có ống hình trụ tròn có 2 đầu ống chờ như trên (1 của nước và 1 của khí) thì việc tạo thêm lõi là dễ dàng với một trục lõi trên đó sử dụng tấm xốp rỗng thường dùng cho lọc (loại làm ruột gối, đệm) cắt theo hình và cài xen kẽ rồi gắn vào trong theo nguyên lý của thiết bị này là hoàn toàn có thể

7. thaibinh1212

thaibinh1212 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    em thấy nếu tạo được phần lõi xong thì vấn đề độ nghiêng của từng bậc thang rất quan trọng vì nó ảnh hưởng trực tiếp đến chuyển động của CO2 ....khi độ nghiêng ko đồng bộ thang sẽ hoạt động ko hiệu quả .....

8. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Theo em cái này chế đc, với điều kiện cho em xem hình chi tiết hơn, chụp mấy góc khó nhìn quá, em ko hình dung ra đc.
    Phần lõi bên trong thì hơi phức tạp (vẫn có thể làm đc :D ). Em từng làm 1 cái thang Co2, em thấy thang Co2 bằng vỏ CD còn khó làm hơn cái nì (vỏ CD dòn dể bể, em làm bể mấy cái òi).
    Phần vỏ bên ngoài ko bít có ống nhựa trong nào to như vậy ko, nếu dùng ống thủy tinh thì hơi phức tạp, phải đặt hàng (giá thành cao)

Last edited: 5/4/07
  9. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Nếu tự làm được thì quá hay. Nếu nhìn kỹ sẽ thấy thang có hai lớp. Tạo thành hai khoang, trong và ngoài. Khoang ngoài lại có bốn vách ngăn theo chiều thẳng đứng chia khoang ngoài thành bốn ngăn nhỏ. CO2 được bơm vào khoang ngoài chảy qua bốn ngăn nhỏ mới vào được khoang trong. Lớp vỏ ngoài cùng có 6 lỗ nhỏ theo chiều dọc để chỉnh lượng CO2 phòng trường hợp nồng độ CO2 quá nhiều trong nước.
    Thang dài chỉ bằng gang tay. Đưa vào thử nghiệm thấy hòa tan rất tốt. CO2 tan ngay từ 4 ngăn nhỏ bên ngoài. Đến khi nước đã đạt đến nồng độ CO2 nào đó mới bắt đầu lọt được vào khoang trong. Khi CO2 trong khoang trong không hòa tan được nữa bắt đầu nhiều lên chạm đến mức của những lỗ nhỏ được mở ra theo mình, sẽ thoát ra ngoài.

Last edited: 7/4/07
  10. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Anh Mig làm ơn cho hỏi giá cái thang này nha, Blue thích nhất là nó...
    Có được cái nì xài cũng khỏe quá!:D

11. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Mình cũng thích :). Nhưng không biết khi biết giá rồi Blue và các bạn có còn thích không.
    CO2 Reaktor cho bể đến 400l của Dupla. Hàng của Dupla luôn mắc hơn Dennerle. Các bạn có thể tìm giá trên mạng tham khảo
    -51 EU

12. trantankhoa

trantankhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Lâu quá mới gặp lại anh Mig29 :D

Cái này Dupla ở Úc bán là 60aud tính ra khoảng 720k VN

Hãng này còn một bộ bình DIY CO2, nhìn cũng hấp dẫn lắm, đặc biệt là khả năng kiểm soát áp suất của nó, nếu rảnh anh Mig29 ngâm cứu thử xem.

13. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Hi Khoa!
    Cũng lâu quá mới gặp. Mừng là chắc dù công việc, học hành bận rộn cũng ghé vào diễn đàn chia sẻ với anh em.
    Mình không hiểu Khoa đề cập thiết bị nào của Dupla? Phải cái này hông?

Nếu có ngâm cứu thì cũng chỉ...từ xa thôi, chứ giá của Dupla hơi không thân thiện với mình :)

14. trantankhoa

trantankhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Ko phải cái này anh Mig ơi, là cái này :D

Của hãng hagen có cái tương tự này:

Cái của Dupla hình như quảng cáo dùng venturi pump để đánh CO2 cho nhuyễn, thay vì thang như của Hagen. Em cũng như anh Mig chưa có dám rinh em nào về (gần 100aud) nhưng thấy thú vị vì họ cũng sử dụng men vi sinh để tạo ra CO2, nhưng bình chứa có hình thức thương mại hơn.

Em không biết bên anh thế nào chứ mua bình pressurized CO2 như ở VN chơi thì rất tốn kém ngay cả khi so sánh với 2 kit trên (tầm 200-300aud)

Thân chào

15. rong lac

rong lac Moderator

Thích đã nhận:
    129
    RL được 1 ngưới bạn tặng cho 1 cái y chang cái này nhưng hiệu NUTRAFIN CO² Natural System , cũng cái thang y hệt mà xài rất dỡ vì có nhiều điều bất tiện : Bình nhỏ xíu nên chỉ xài cho bể nhỏ , cũng vì bình nhỏ nên rất dễ ngã đổ , hạt CO² không nhuyễn nên không hòa tan trong nước mà bay thẳng lên khỏi bể , những cục cao su để gắn thang CO² vào thành bể không bền , xài được ít lâu là không bám nữa ! Vài hàng báo cáo để các bạn ! Thân !

16. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Trước khi tự chế CO2, Mig đã mua một bộ này của Dennerle để xem công xuất, cách hoạt động của nó ra sao. Cũng tạm ổn với những bể có thể tích vừa phải, nhưng nhiều điểm bất lợi: nếu sử dụng lâu dài sẽ không kinh tế, không tắt được vào ban đêm, lượng CO2 ảnh hưởng bởi thời gian, nhiệt độ. Điểm lợi: dùng để dự phòng khi dàn CO2 "chính quy" bị trục trặc không khắc phục ngay được( hư hỏng, cuối tuần không chạy đi mua được, bình đợi xạc...v.v).
    Nguyên tắc hoạt động và cách kiểm soát áp xuất không có gì khác với CO2 tự chế với men, đường và Celatine mà Mig đã post lên trong diễn đàn.

17. boy_jojo

boy_jojo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cho em hỏi 1 bộ như của anh mig 29 có giá bao nhiêu tiền và bán ở đâu ạ , em ở HCM muốn mua 1 bộ như thế thì kiếm ở đâu và giá của nó la bao nhiêu , có loại nào của VN không và giá bao nhiêu ạ

18. bubu b

bubu b Active Member

Thích đã nhận:
    46
    các bác làm ơn cho em hỏi mua bình co 2 ở đâu vây.bình dùng cho bể 80.em cảm ơn các bác nhiều.em đang tâp chơi a.

19. bubu b

bubu b Active Member

Thích đã nhận:
    46
    hỏi mua bình co2

bác cho em hỏi mua cái bình co2 đó ở dâu vây?bể của em chơi lâu rồi nhưng không có co2 nên cây chết hoài.mất công đi mua cây khac về cắm lai khổ lắm bác a.bác làm ơn chỉ giáo cho lính mới với.

20. vukien

vukien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    mình đang học chơi thủy sinh , nhìn cái này chả biêt la để làm gì cả,huuuhu