co2 tự chế!

Thảo luận trong 'CO2' bắt đầu bởi hlong123, 30/4/06.

1. hlong123

hlong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em đã từng đọc bài viết và xem hình ảnh hệ thống co2 tự chế của các thành viên..em cũng đang làm cho mình một cái như vậy nhưng vẫn còn một số chi tiết nhỏ mà em vẫn k biết giải quyết như thế nào! !em bị bí ở chỗ cách điều chỉnh lượng co2 cũng như cách tránh cho co2 thoát ra lãng phí(em đã từng có bài viết hỏi về vấn đề này,anh chị cũng đã có trả lời nhưng do k có hình minh họa về cách bít khớp nối ở chỗ nắp chai với thân chai nên em cũng chưa giải quyết được)!à..sẵn tiện cho em hỏi cái bình nước trắng để trong hệ thống co2 có công dụng gì thế ạ?nếu để ống dẫn khí sâu vào trong nước như vậy thì nước sẽ tràn vào ống,co2 làm sao có thể vào hồ được ạ?..rất mong sớm nhận được reply cua các anh chị!thân!(à..nếu có cả hình minh họa thì..đàn em cám ơn rất nhiều!hì hì)b-(

2. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    - Cách bít khớp nối nắp chai với thân chai: bạn lấy ni lon quấn vài vòng quanh cổ chai chỗ có ren rồi vặn nút chai vào là xong. Còn muốn bịt kín chỗ nối ống dùng silicon hoặc keo 502- Bình nước trắng theo bác Mig nói thì để lọc lại CO2, có cũng được mà ko cũng xong
    - Nếu trong bình có C02 thì bạn để thế nào nước cũng ko tràn vào chai CO2 được(khi thấy chàn nghĩa là Co2 đã hết)

3. hlong123

Thích đã nhận:
    0
    ý em hỏi là khi đặt ống co2 trong nước thì có hiện tượng nước tràn vào trong ống(chứ k phải tràn vào bình),như vậy có phải là co2 không vào được trong hồ hay k ạ?(tại vì em thấy nếu nước bị tràn vào như vậy mà mình lắc bình lên thì nước sẽ bị đẩy xuống,nghĩa là áp suất khí co2 trong ống tăng nên co2 mới có thể theo ống mà vào hồ được.nên em nghĩ nếu còn thấy nước trong ống nghĩa là cái bình co2 tự chế này k hoạt động,đúng k ạ?) có cách nào để mình kiểm tra chuyện đó k ạ?

4. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Nếu hệ thống của bạn kín, sẽ không thể xẩy ra tình trạng nước chẩy ngược vào từ hồ/chai lọc nước. Đây là 1 số hình ảnh đề bạn tham khảo thêm

Những vệt trắng là keo Silicon ở trong và ngoài nắp chai

Một cách đơn giản nhất là sử dụng chai Coca Cola, do vỏ và nắp chai được làm kỹ lưỡng, khi vặn vào sẽ không bị hở ở phần nắp và miệng chai (Mig cũng sử dụng những chai này, ảnh có vẻ hơi lạ với chai Cola bình thường nhưng vẫn là chai Cola)

Chai lọc, ngoài tác dụng bảo đảm an toàn khi lỡ tay cho nhiều men tạo bọt nổi mạnh có thể tràn vào hồ, còn được dùng như chai đếm giọt, giúp chúng ta ước lượng CO2 trong bình còn đủ dùng hay không. Chú ý: cắt chéo phần ống cắm vào nước như hình dưới đây

Nếu để ý, các bạn sẽ thấy trước ống cắm vào bộ lọc của Mig có 1 khúc mầu đen, đó chính là van 1 chiều phòng ngừa nước từ trong bộ lọc chảy ngược vào bình lọc CO2.

Có thể thử độ kín của hệ thống CO2 bằng nước xà phòng bôi vào những chỗ nối, hoặc bóp cho chai lõm vào và bịt đường ống CO2 vào hồ lại, sau 1 thời gian nếu bình nở ra trở lại bình thường nghĩa là vẫn chưa kín (với điều kiện chưa làm men+đường)
    Chúc bạn thành công

Last edited: 30/4/06
  5. hlong123

Thích đã nhận:
    0
    to mig29:anh cho em hỏi cái đầu ống từ hệ thống co2 anh cho trực tiếp vào hồ hay là gắn vào một bộ phận nào nữa ạ?
    em đã thử để dây dẫn trực tiếp vào hồ nhưng k được( k biết vì do cách này k khả thi hay là do sai sót kĩ thuật)nên em đã chuyển sang cách gắn đầu dây vào máy bơm..tuy thành công nhưng do em sử dụng cho hồ nhỏ nên nước vứa bị động rất nhiều,mà lượng co2 ra một lúc lại quá nhiều..nên em muốn hỏi cách có thể tránh động nước,vừa tiết kiệm được co2..mong anh chị chỉ giáo!

6. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Đầu ống CO2 của Mig cắm vào bộ lọc qua một mũi kim tiêm. Nước trong hồ bị động hay không , không liên quan tới CO2 mà phụ thuộc vào cường độ máy bơm, cách bố trí dòng nước trong hồ.
    Lượng CO2 ra quá nhiều do bạn sử dụng quá nhiều men, sẽ tạo CO2 nhiều trong thời gian đầu nhưng chóng hết, giảm lượng men xuống (khoảng 3g men cho 1 lít).
    Chúc bạn thành công.

7. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354

có nước ở ống nghĩa là áp lực CO2 trong bình ko đủ
    bình CO2 ko hoạt động

Bác mig cho em hỏi bác dùng cách nào để kiểm soát lượng CO2 vào bình đúng yêu cầu (giọt/ phút)

8. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Ở bình CO2 tự chế, kiểm soát lượng CO2 là rất khó, đòi hỏi thử nghiệm nhiều lần: tăng giảm lượng men, đường, số lượng bình CO2, thời gian làm lại bình (Mig dùng 3 bình gối đầu nên tương đối ổn định) đếm giọt/phút chỉ là sơ sài , không được chính xác lắm (hệ thống nào cũng vậy, làm, mua sẵn, nếu muốn biết chính xác phải đo KH, pH và tính ra lượng CO2), lượng CO2 thích hợp với bể TS có cây và cá từ 20 - 30mg/l.

9. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Theo codai thấy . Để kiểm soát được lượng CO2 thoát ra từ bình CO2 tự chế bằng phương pháp lên men rất khó . Có thể nói là không thể chính xác được vì nó còn ảnh hưởng rất nhiều ở nhiệt độ . Điều này những người sản xuất nước giải khác lên men , làm nem ch...u....a ( chẹp , chẹp) ,làm bánh mì , bánh bao , bánh bò, bbbb.............:D :D biết rất rỏ. (Ở những cơ sở chế biến lớn và nhà máy thì với các thiết bị đầy đủ thì khác). Khi nhiệt độ phủ hợp quá trình lên men xảy ra rất mạnh và ngược lại

10. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    CO2-2st Edition code Name: B52 (10 lít Version)
    Ưu điểm: tiết kiệm, sử dụng được trong thời gian dài; ví dụ: lần đầu đổ vào 2 lít, 2-3 tuần sau đổ tiếp 2 lít, sau 15 tuần mới đầy và làm lại từ đầu, tiết kiệm nước cũ đã yếu, nhả CO2 chậm.
    Nhược điểm: những lần đầu phải chờ rất lâu (khoảng hơn 1 ngày) để bình nở ra hết cỡ, tạo đủ áp suất đẩy CO2 vào hồ.

11. PHUONG SO

PHUONG SO Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho em hỏi là: đầu ống của 2 bình CO2 sang bình lọc thì sẽ cắm sâu xuống nước của bình lọc hay chỉ gắn ở trên nắp? Và câu hỏi ngược lại: đầu ống từ bình lọc vào bể sẽ cắm sâu xuống bể hay gắn trên nắp?Cảm ơn các anh trước nha.

12. WhiteCat87

WhiteCat87 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    tư chế như vầy có vấn đề j` ko? Sao mình thấy khó wa >"<

13. marine

marine Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Anh Mig cho em hỏi là cái ống nối từ 2 bình đỏ vào trong bình trắng là sao vậy anh? bình trắng cũng là CO2 tự chế phải không????

14. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
  15. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
  16. hana

hana New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho em hỏi chút
    Em có nghe nói nhiều về nước đá khô , là CO2 dạng rắn
    Em chưa hiểu lắm tại sao CO2 lại dạng rắn ở nhiệt độ thường được và có dùng để tạo ra CO2 cho bể thuy sinh được không vậy