CO2 Vodka Halico Hà Nội - Mừng đại lễ ngàn năm Thăng Long

Thảo luận trong 'CO2' bắt đầu bởi victori@, 25/8/10.

1. victori@

victori@ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Thấy các bác ở ngoài Hà Nội hào hứng quá , nào là họp mặt offline nào là làm bể kỉ niệm ngàn năm . Đàn em trong sì gồn cũng tí tớn theo . Sau đây em xin giới thiệu thành quả sau 1 buổi chiều hì hục làm . :p
    CO2 Vodka Halico Hà Nội - Mừng đại lễ ngàn năm Thăng Long
    [​IMG] :p
    Giờ em mệt quá chút phải đi học nữa nên tối nay về em sẽ post lại buổi tường thuật gián tiếp cách làm CO2 vodka cho mọi người xem :applause: . Mong các pác ném đá nhẹ tay chai vodka bằng thủy tinh dễ vỡ lắm hì hì :D

2. victori@

Thích đã nhận:
    9
    Bây giờ thì mình thảnh thơi cơm nước rồi hề hề . Mình xin phép khoe thành quả của mình cho các bạn newbie mới tập chế Co2 hì hì .
    Các bạn sợ khi chế Co2 bằng chai nhựa thì khi khí CO2 sinh ra quá nhiều sẽ gây nổ ư ?
    Các bạn thấy bình bằng nhựa khó làm khít ư ?:(
    Hãy đến với Vodka Hà Nội . Chai bằng thủy tinh thì khả năng nổ bình là không thể , dưới sức ép của 1atm thì cùng lắm nắp chai sẽ văng ra khỏi bình thôi . :devil: . Đặc điểm của bình vodka là rất dễ kiếm chỉ cần đi vào mấy hàng bán chai cũ hỏi mua hoặc đi xin lại của mấy cha bợm nhậu ( ông mình nè ) Cùng lắm bỏ tí tiền ra mua về rồi vớt con ngân long dem làm lẩu cá vừa có rượu vừa có mồi sướng quá còn gì :laughing: Một đặc điểm không thể bỏ qua đó là nắp bằng kim loại lại mỏng nên gia công rất dễ .
    Sau đây là cách làm Co2 vodka của mình .
    ( trước khi làm mình xin tặng các bạn một lời khuyên : đó là muốn chế được CO2 thì các bạn phải tự tin lên như là đang uống milo như là đang xài Kotex nhớ đó phải tự tin lên như là đang uống milo như là đang xài Kotex haha thôi không tán nhảm nữa làm việc thôi ) :D
    Chắc chắn các bạn phải có 1 chai Vodka rùi . Trước hết mình sẽ gia công phần nắp . Các bạn để ý kĩ trong nắp có 1 miếng cao su cứng . Miếng này vừa dùng để chặn nước thoát ra vừa dùng để ngăn khí bị xì . Nó cực hữu dụng cho nên bạn lấy con dao nhỏ rồi nhẹ nhàng cậy nó ra . Để qua 1 bên chút mình thi công .
    Bây giờ thì bạn đã có 1 cái nắp trống hãy dùng một cái đinh nhỏ đục một lỗ thật nhỏ trên cái nắp như vậy nè
    Sau khi có 1 lỗ thật nhỏ rồi bạn hãy dùng ốc vít và tuốt vít khoan cho lỗ to ra nhớ là làm từ từ thôi từ từ mới phê nói đùa chứ làm từ từ mới ướm được coi cái ống nó có chui qua được chưa nếu cái lỗ quá to thì đừng trách sao bạn phải đi mua 1 chai mới đó hahaha
    Các bạn làm như hình trên nè sau đó mình mới xử lý đến thằng cao su trắng trắng đó . Bạn dùng cái dùi hơ lửa cho nóng rồi làm 1 lỗ trên đó rang đừnglàm to quá chỉ làm sao cho nó lọt cái ống qua là được rồi . Cũng không cần phải khít quá đâu hì hì .
    Hình của em nó đây nè các bạn

Tiếp đó mình bắt đầu công việc quan trọng nhất đó là xỏ ống qua cái lỗ trên nắp ( bạn đã tự tin chưa bạn đã uống milo chưa bạn đã xài kotex chưa haha )
    Bạn dùng 1 cái tăm hay vật cứng nào đó để ấn ống qua cái nắp , sau khi ấn xong bạn dùng cái mối nối giữa 2 ống nhét vào sao cho cái mối nối đó vừa chui qua ống vừa khít vào lỗ như vậy là nó sẽ chiếm hết chỗ trống trên lỗ . Mình quên không chụp lại bước này . Mình sẽ thêm hình minh họa sau nhé .
    Và xong bạn được cái nắp như vậy nè
    Sau đó bạn hãy dùng keo voi con nhớ là phải mua ở Bản Đôn nha loại này mới xịn bạn dán thật kĩ các khớp nối thì khả năng bị xì là không thể hehe
    Một mẹo vặt cho việc dán dễ dàng hơn . Đó là bạn hay dùng cái đầu mũi kiếm của ống truyền dịch và gắn vào như hình dưới thì công việc sẽ chính xác đến từng mm . Nhưng khi dùng xong các bạn đừng bỏ ngay vào thùng rác nha . Hãy dùng kéo hay kiềm vặn cong cái đầu nhọn hoắt đi . Chứ không nó cắm vào tay mấy người đổ rác tội nghiệp họ lắm .
    Heheh Trong khi chờ cho keo khô thì các bạn hãy chuẩn bị nguyên liệu làm khí Co2 đi nào . Zèo zèo chà chà mới tí mà đã xong rồi à . Lúc này sau 2 3 lớp keo các mối nối đã thật chắc chắn bạn chỉ việc xỏ miếng cao su trắng trắng vào trong nắp xuyên qua phần ống thừa bên trong . Nhớ làm nhe nhàng thui .
    Giờ thì đã hoàn chỉnh phần nắp việc bây giờ là gắn sao cho nó thật khít lại . trước khi gắn nắp các bạn hay đệm cổ chai bằng 2 vòng cao su non nha nó sẽ làm giảm tối thiểu khả năng bị xì đó . Sau khi cho nắp vào rồi .
    ( Mẹo nhỏ nè các bạn đừng vặn nắp mà hãy vặn nguyên cái chai nhớ là vặn chặt tay nha các bạn đã rất tự tin rồi mà )
    Các bạn hãy thử độ khít bằng cách nhúng cả chai vodka vào nước sau đó dùng hết chân khí thổi vào cái ống xem có bong bong nào thoát ra không nhá . Bảo đảm nếu các bạn làm chắc thì 2 cái má của bạn sẽ sưng phồng lên cho mà xem . Vì nắp chai vodka khá là dài nó lại có vòng cao su có công dụng không khác 1 cái roong . Lại thêm các lớp cao su non thì xì bằng niềm tin à
    Thế là xong 1 chai Vodka Hà Nội Co2 DIY chính hiệu luôn heheh
    Mình thêm cái vòng chặn bằng inox để tránh việc khí nhiều làm bung nắp thôi có cũng được không có cũng được
    SAu khi làm xong các bạn chẳng cần phải đợi chờ ấy bình trà xanh . Tớ bảo đảm với các bạn bóp vào bình cứng như đá thế là chúng ta co Co2 xài rồi . Chúc mọi người vui vẻ với thành quả mà mình đạt được . Xin cảm ơn các bạn đã dành thời gian cho topic
    ( ngoài lề 1 tí sao tớ thấy mấy bình của các bác trong 4room nước đục trắng còn của mình lại trong ta mặc dù lắc mạnh rồi đấy . Chắc bột mì nó chin luôn rồi quá hahaha )

Last edited: 26/8/10
    vidic and HuyNX like this.
  3. huydatau

huydatau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    Good DIY.
    Nhưng em chú thích tí là ko cần làm bằng bình thủy tinh, e xài C02 DIY từ tám đời toàn xài chai Coca, nổ làm sao đc :)
    Bác cứ làm đi nếu CO2 chạy ko tốt thì hú em, em sẽ có mẹo cho bác :D

4. khuyenxanh

khuyenxanh Guest

nguyên liêu để chế ra co2 của bác gồm nhưng gì và bác pha trộn như thế nào vậy

5. alochaymau

alochaymau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    92
    Nhân thể bác post hình chai vodka làm CO2, tặng bác quả hình chai CO2 tự chế của em

Last edited: 31/8/10
  6. ymphuong

ymphuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    390
    bác làm quả Vodka Hà Nội này em tưởng tượng bùm 1 cái thì mảnh chai găm đầy tường cũng ghê ghê.:D

7. victori@

Thích đã nhận:
    9
    Mình làm 2 muỗng bột mì 1 muỗng đường mà xài có 3 ngày là hết . Chai không bi xì cao thủ nào cho cái công thức ngon ngon hơn đi

Ờ ờ thì cũng nổ mấy chai rồi bác ơi hahahaha =)) nổ toàn lúc nhà có party

@ Alochaymau : Chai của bác là nạp khí hay chế khí vậy . Nếu mà thay cái van xin vào nhìn ngầu lắm đó

8. alochaymau

Thích đã nhận:
    92
    Chai đấy dùng khí chế thôi bác ạ, em không dám nạp khí vì vỏ bằng nhôm mỏng lắm. Chẳng may nó nổ cho 1 cái thì chết

9. victori@

Thích đã nhận:
    9
    Nhà mình trước có chai đó mà to đùng . Không làm gì đem quăng ze chai giờ tiếc đứt ruột chắc phải bảo ông mua mấy chai về nhậu rồi xin bình . Nhìn zong đồ zin quá
    PS Ức chế Co2 ra ít quá không có ầm ầm như các bác

10. huydatau

huydatau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    Co2 ra ít đơn giản vì phản ứng xảy ra chậm :) Bác muốn C02 ra mau bác lên hàng buồm bác mua cho em cái này : Dry active YEAST
    mỗi lần chế cho 1 thìa con yeast + 3 thìa đường to + Bột mỳ (bột mỳ có tác dụng kéo dài tuổi thọ của lọ Co2 chế) + cho nước ấm ấm khoảng 60-70* rồi lắc đều. Em đảm bảo chỉ không đến 30' C02 ra ầm ầm.
    Em chuyên xài C02 chế :D

phongkhanh and victori@ like this.
  11. alochaymau

Thích đã nhận:
    92
    Bác mà định làm CO2 bằng chai DANZKA này thì trước hết là phải tìm cách gia cố được cái đáy của nó. Lúc đầu em làm tưởng ổn định không sao, ai ngờ để nửa ngày áp suất khí lớn quá nó đẩy lồi cả cái đáy ra. Vì cái đáy của nó chỉ là nhôm 1 lớp không như thành bình là nhôm 2 lớp. Cuối cùng em phải làm 1 cái đáy inox trong lót một lớp xi măng rồi lắp vào đáy mới ngon hẳn. Chúc bác chế thành công chai CO2 giống em

victori@ thích bài này.
  12. victori@

Thích đã nhận:
    9
    À thì ra là thiếu bột nở . hì hì cũng may em là dân hóa nên biết món này chứ vừa nghe Hàng Buồm em hết hồn . Chỉ vì dry active Yeast ma lặn lội ra ngoài đó chắc bán bể quá hì hì .
    Bác cho em thỉnh giáo 1 tí . Đó là công thức trên của bác thiếu mất phải cho bao nhiêu thìa bột mì rồi . Và công thức đấy áp dung cho bình bao nhiêu mll . Bình voldka nhà em 750mll bác ơi . Bác xem phải cho bao nhiêu thì okei
    Thanks
    Cảm ơn bác vì kinh nghiệm quý báu em đang nhanh chóng để hoàn thành một chai bằng kim loại cho nó oách hi hì

13. tonytranthai

tonytranthai CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    321
    các anh ơi, thiết bị áp lực mà có áp xuất lớn hơn 1at là phải kiểm định theo quy định an toàn đó các anh. Mình chế đồ nhưng phải chế một cách an toàn chứ nhỉ. Ai chưa có kinh nghiệm mà làm theo thử nghiệm này thì ... em không dám tưởng tượng đâu, hãi lắm...

14. trungdo

trungdo Member

Thích đã nhận:
    2
    Cho mình hỏi , mình có bình Co2 cũ chế thì dùng có OK hem . Vì mình ở Nghệ An không có chỗ nạp bình nên vất vả quá .

15. famtruong.pl

famtruong.pl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    mình cũng đang có thắc mắc này. mình cũng làm bằng Yeast (men bột mỳ) + đường + bột mỳ + nước. co2 ra rất nhanh chỉ khoảng 30p. minh làm bằng chai 500ml. cò ra đều chỉ trong khoảng 2 ngày đến 3 ngày rồi tậm tịt lúc ra lúc không. lắc chai lên thì co2 lại ra ầm ầm. mình muốn mọi người chia sẻ nhau 1 công thức chuẩn về tỉ lệ bột mỳ/ đường/ nước như thế nào. rồi từ đó tự suy ra cho từng người dùng từng chai khác nhau.
    Như mình thấy tỷ lệ đường sẽ gấp đôi tỷ lệ bột mỳ. nên pha nước ấm nhé. còn men bột mỳ mình nghĩ chỉ có tác dụng làm nhanh phản ứng thôi.
    đấy là ngu ý của mình xin mọi người chỉ giáo

16. chungbungca

chungbungca New Member

Thích đã nhận:
    0
    Anh huydatau em có thể học hỏi kinh nghiệm làm Co2 của anh được không . Em cũng đang muốn thử làm co2 cho rẻ

17. phongkhanh

phongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    ơ,chủ đề đang hay thì các cao thủ ko chia sẻ tiếp nữa ạ,hức

18. doichanqua

doichanqua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Nói thật, em thấy dùng chai thủy tinh nguy hiểm lắm, nhỡ nó nổ cái thì... tanh bành.