Cốc trộn CO2 !!!

Thảo luận trong 'CO2' bắt đầu bởi gnudicb, 25/2/08.

1. gnudicb

gnudicb Member

Thích đã nhận:
    0
    Em là người mới học chơi thủy sinh và đã làm được một bể thủy sinh cách đây hơn 02 tháng. Vừa qua em đã mới tậu được 01 bình CO2. Tuy nhiên, sau khi cắm vào cốc trộn CO2 thì khí ra được một lúc thì ko ra nữa. Em rút ống CO2 ra khỏi cốc trộn để kiểm tra thì thấy CO2 vẫn ra ổn định. Không biết nguyên nhân có phải cốc trộn CO2 có vấn đề ko hay là do gì khác? Mong các cao thủ có kinh nghiệm giúp em với.

2. danangfish

danangfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Bạn cho biết thêm là bình CO2 mà bạn mới mua là bình mới nguyên, muốn cho CO2 ra khỏi bình phải bóp vào mỏ vịt hay bạn mua bình phần mỏ vịt đã được thay bằng văn vặn.
    Biết được như vậy anh em mới có thể chẩn đoán đúng cho bạn được.

3. thelonelywarrior

thelonelywarrior Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    nếu là van vặn,bạn mở lớn van một,van thứ 2 dùng để điều chỉnh,trước kia mình cũng bị giống vậy

4. gnudicb

gnudicb Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn anh Châu và chiến sĩ cô đơn đã quan tâm đến bài viết của em. Bình CO2 em mua là loại bình đã được thay bằng van vặn, có 2 đồng hồ để kiểm tra áp lực trong bình và áp lực đầu ra. Có một van vặn để mở/khóa bình, có hai van dùng để chỉnh thô và chỉnh tinh. Cốc trộn CO2 thì em mua chỗ anh Châu. Hồi tối em thử chỉnh cho CO2 ra nhiều một chút thì thấy nó ra khá mạnh, em sợ tôm cá trong hồ die hết. Vì bữa trước hôm mới mua bình CO2 về bị vấp một lần. Trước khi đi ngủ thì thấy CO2 ra vừa phải nhưng khi sáng dậy thì thấy nó phun ra như núi lửa, linh cảm thấy chuyện chẳng lành, nhìn lại thì thấy tôm, cá, ốc trong hồ không còn một mống (trong đó có mấy em neon đang có bầu), tội lỗi quá.
    Giờ em ko biết chỉnh sao nữa, anh Châu và các cao thủ có kinh nghiệm xem tiếp giúp em với.

5. diepthanhdien

diepthanhdien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Bác này mê tín nhỉ !!! :laughing:
    Buổi tối Bác mở CO2 làm gì, tối cây cối cần O2 mà bạn.
    Theo em CO2 khi qua cái cốc trộn, rất khó chỉnh giọt vì áp xuất trong cốc trộn phải đủ mạnh mới tống CO2 ra đc (cho nên lúc chỉnh cho nó ra CO2 thì thường mình sẽ mở van lớn để khí ra nhiều, nhưng khi áp xuất trong cốc đã đủ thì nó phun ào ào), em cho thẳng vào máy lọc, kg qua cốc thì rất dễ chỉnh .

6. Newone

Newone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Làm thêm cốc trộn = ống truyền huyết thanh (có hwowngs dẫn trên 4room) đó bạn, đếm giọt ngon lành lắm