cockatiel nhà tớ đẻ_help

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi flyaway, 25/9/10.

1. flyaway

flyaway Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    Báo cáo các Bác e nuôi 1 cặp cock. định nuôi chơi ai ngờ nó đẻ 3 trứng:p:p, hình như là bắt đầu ấp....mình lần đầu nuôi cock. nên không hề có kinh nghiệm gì về sinh sản cả..mong các a/e trong forum, chị GC chỉ giáo giùm cách chăm sóc chúng trong thời gian này..như thức ăn, thức uống, vệ sinh chuồn...thăm nôm..v..v thanks mọi ng!

Tuankhtc thích bài này.
  2. Tuankhtc

Tuankhtc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    456
    Cho xin 500 ảnh đi bro ơi:x thích quá. Chúc mừng bác nhé:x

3. Skyo

Skyo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    Được biết những chú chim này bạn flyaway đã rất khó khăn để có thể mua được cách đây khoảng 6 tháng.
    Xin chúc mừng bạn đã có ổ trứng đầu tiên!

Bạn có thể cung cấp thêm thông tin về kích thước lồng nuôi, cũng như số lượng chim trong lồng và hình dáng, kích thước ổ đẻ không.
    Hiện tại bạn đang cho chim ăn những gì ?

Last edited: 25/9/10
  4. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Về cơ bản nuôi cockateil không khác gì nuôi yến phụng. Chỉ có vì kích thước chim này to hơn yến phụng nên chuồng nuôi, ổ đẻ, lượng thức ăn cũng cần tăng lên cho tương ứng mà thôi.

Khi chim đẻ nên tăng khẩu phần đạm và béo. Hạt hướng dương loại nhỏ và trứng luộc dầm cà-rốt là 2 món thường được sử dụng.

5. flyaway

flyaway Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    thanks moi ng da help,minh ban qua lau ko lên forum, cocaktiel nhà mình nuôi 1 cặp trống mái trong lồng chứa( 80x40x50cm: dài rộng cao) nhưng mình thấy nó có vẻ thích bay và leo trèo nên lồng hơi nhỏ...thức ăn thì: thóc, hạt kê, bắp non, hạt hướng dương, cải xà lách, đậu giá...còn bỏ thứ khác như trứng luột or cái khác nó ko bao giờ đụng tới....cặp chim mình đẻ được 5 trứng nhưng nó ấp mãi ko thấy nở tới hôm nay thì em nó ko ấp nữa coi như là không nở rồi....mình ko biết là vì sao nữa....có lẻ do lứa đầu nên chim mái chưa có kinh nghiệm âp chăng? còn việc ko có trống thì vô lý vì mình mình vẫn thấy 2 em nó "yêu" nhau mà hiiii....hay do con 1 trong 2 con bị đồng huyết.......nói chung là mình ko có kinh nghiệm lắm...mong a/e nào có kinh nghiệm chỉ giúp để lứa sau sẽ có cún con cho mọi ng xem.....
    P/S mình cũng định post cái ảnh lên để mọi ng xem ổ trứng nó...nhung giờ ko nở rồi...chán thật

6. DIENTHUY

DIENTHUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    355
    Nuôi chơi mà đẻ,còn nuôi thật thì lông lá mộc còn không đàng hoàn nửa nói chi là đẻ.Đáng chúc mừng quá.