coi dùm chim em nhé ^.^

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi diepanh, 13/8/07.

1. diepanh

diepanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    em mới tập chơi chích chòe lửa nên mới rướt về một em , nhưng hông biết trống hay mái , vậy nhờ các anh nhiều kinh nghiệm xem giúp chim em nhá ^.^ xem nó là giống gì :-S
    mới về em nó còn nhát lắm , thấy bóng người là nhảy loạn xạ , em treo ở chỗ đông người như thế dc hông ??? em cho ăn sâu , trứng kiến , cám rang đậu phông mua ở chỗ bán chim
    2 mép vẫn còn vàng , hông biết còn thay lông nữa không ???
    kêu tè tè tối ngày :laughing:

2. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Muốn quan sát cai mỏ của con chim để phán đoán giúp bạn nhưng cả 2 hình đều bị che mất.Híc..
    Bạn lật ngửa con chim ra coi phần mỏ dưới của nó,màu xám tro là chim mái,xám đen là trống.Cách chọn trống mái của chích chòe than hay lửa đều như nhau.Chúc bạn có 1 chú chim trống đẹp:D

3. pires07

pires07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    910
    con này là con chích chòe lửa chuyền, chưa biết mái hay trống.. cứ nuôi một thời gian nữa nó thay lông là biết ngay... hi` hi` hi`
    ban đầu chim còn nhát, nhưng có thể tập làm quen từ từ treo ở chỗ đông người, tuy nhiên ban đầu đừng mở hết ra như vậy che bớt lại nếu ko nó đâm lồng bể hết cả đầu, hoặc hãi quá cũng ko tốt...
    nếu chăm sóc tốt, sau này nó sẽ dạn thôi, bạn có thể đút cào cào cho nó ăn.. hi` hi` hi`

4. calahet

calahet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    lữa chuyền !!! con này trống 100% đó !!! nhìn cái lông ngực nó đó !!! tập cho an cám đi là vừa !!! kiếm chim cho nó tập giọng nũa !!! ko thì thay lông xong giọng hót nó ko hay đâu !!! tàng là tạp âm ko à !!!

5. NickName

NickName Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    hix hix nói như bác thì có mà chết à? ví dụ bác đi mua chim chuyền bác có muốn lấy chim trống ko? chim non thì còn nói hên xui đc. đằng này chim chuyền rồi, nhìn vô có thể phân biệt đc rồi. vậy tại sao phải lấy con mái khi trông lồng có con trống nhỉ?:confused: :confused: :confused:

6. NickName

Thích đã nhận:
    95
    em thấy bác calahet noi đúng nè. em cũng đồng ý con này là trống. nhưng ko chắc 100% như bác ý. em chỉ nói khoảng 80% em này là trống. ko bít bác kia là nam hay nữ nhỉ ? gọi bằng bạn đi. bạn nên tập dạn và tập giọng cho em nó đi là vừa.

7. BLACK_CANARY

BLACK_CANARY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    498
    con này diepanh bắt ở ôDũng fải ko?bao nhiêu vậy?
    Theo BC con này là chim trống đang đổ lông ngực!!

8. NickName

Thích đã nhận:
    95
    em cũng thấy vậy. con này em nghĩ là trống chứ ko phải nói hên xui. em thấy nên bắt đầu sự ngheip65 của nó ngay từ bây giờ là đc rồi đó

9. thachthung

Thích đã nhận:
    106
    Sao mọi người không chịu đè ngửa em nó ra mà xem cho chính xác.Các bác đã bao giờ gặp 1 em chích chòe mà lông ức chổ vàng ươm nhưng vẫn là chim mái chưa mà nói trống chắc như đinh đóng cột thế?
    Có bác nào có cách xem chích chòe chính xác hơn cách trên mình đã nói không?Hướng dẫn cho bạn ấy và mọi người cùng tham khảo.:p

10. calahet

Thích đã nhận:
    19
    ngoài cách nhìn bộ lông ngực cũa nó !!! khi mua mình còn nhìn vào tuớng,mắt...theo mình con này tướng thon dài , chân cao + bộ lông ngực đõ!!! đích thực trống 100% !!! nếu chũ cũa nó mà nuôi đỗ xong là mái thì em sẽ ko online trong mục Chim Rừng luôn !!! thân cào !!! :)

11. diepanh

Thích đã nhận:
    56
    àh đúng rồi đó anh hải em bắt của ông dũng , má hét ghê lắm 120k , hên mà em có đi coi giá trước với vũ rồi nên hông bị hố con này em bắt là 80k, em này theo em là dc nhất chuồng , thứ nhất là kêu tắc..tắc.. te..te khi bay , thứ nhì lông mọc nhiều và đỏ nhiều dưới ức , hay nằm trong góc tối cho khó phát hiện , khi phát hiện nó chuyền cầu ghê thật ổng bắt một hồi mới dc đó
    =)) =)) em là boy bác àh , àh em không trùm kính chuồng nuôi cứ để bình thường ngay chỗ đông người vì nhà em buôn bán nên đông lắm , thấy em nó cũng bớt nhát như lúc mới đem về , em cho ăn sâu , trứng kiến , cám rang đậu phộng ,hông biết như vậy chim mau dạn hông bác ??? còn bổ xung gí hông ??còn cái dợt cho nó hót để mai em ra công viên lê thị riêng xem thử cách dợt xem sao , mới chơi em cũng chẳng biết dợt như thế nào :(
    em bắt coi rồi bác àh , màu dưới mỏ là màu xám đen , gần như là đen luôn đó , màu dưới ức đang lên rất nhiều vàng rất nhiều , mà nó như vậy còn thay lông hông các bác , thấy nó cứ nhấp đuôi rồi kêu tặc ...tặc ..te .. tối ngày
    cám ơn các bác chỉ dẫn giúp em

12. calahet

Thích đã nhận:
    19
    tập giọng phãi tập ít thui nha !!! ko là chim dót luôn đó !!! ngoài những thức ăn trên bác cho ặn thêm cào cào nữa !!! cho chim ra lông nhanh hơn và xung sức hơn !!! nè lần sau đi mua chim thì đừng xem con nào khi bay kêu tạch tạch và núp ghê thì bắt nha !!! :)Kha Kha

13. diepanh

Thích đã nhận:
    56
    tập giọng là sao vậy bác ??? bác giải thích dùm em sao mà đừng xem con nào khi bay kêu tạch tạch và núp là sao ??? cám ơn bác

14. calahet

Thích đã nhận:
    19
    tâp giọng nghĩa là tâp cho chim chuyền hay chim con có giọng chuẫn đó !!! như chim ta bắt ngoài rừng nghe véo von thanh thót !!! còn chim con hay chuyền nuôi lên thì giọng hót chưa được chuẫn như là giọng hót pha lẫn tiếng chó mèo,xe cộ , máy xay.... do đó phãi tâp giọng cho nó có hơi dài ,có tiếng chuẫn !!! còn việc bác bắt chim bỗi trong lồng con nào chẵng kêu tạch tạch và núp !!! :) khakha

15. thachthung

Thích đã nhận:
    106
    :D Vậy con đó là trống chắc 100% rùi bạn ạ.Thay lông thì bạn cứ yên tâm nuôi đi.Chỉ cần cho ăn đầy đủ thì sau 3-4 tháng chim non sẽ thay lông.Chúc vui

16. diepanh

Thích đã nhận:
    56
    ah` con chích chòe này biết hót rồi các bác ạ , sáng 5 giờ em dậy nghe nó hót là những tiếng hót ngắn nhưng nghe dzui tai lắm , hót lanh lảnh à , đặt biệt khi em huýt sáo thì em nó đáp trả liền hà ,nhưng khi bỏ áo chuồng là em nó nín thin , mà nó chỉ hót vào lúc sáng sớm thôi ngoài ra không hót một chút nào nữa
    àh các bác cho em hỏi dợt chim là mình đem con chích chòe của mình ra chỗ mấy bác ngồi uống cà fê , vừa nghe chim kêu đúng không ạ ??? rồi mình máng lên cây rồi nhìn vậy thôi àh ??? bác nào có đi dợt chim ngoài công viên lê thị riêng thì hú em đi thử với cho biết cái mùi dợt chim nó ra thế nào với !!
    cám ơn các bác tận tình giúp đỡ

17. NickName

Thích đã nhận:
    95
    theo mình thấy bạn đừng nên đem chim ra dợt lúc này. bạn nên mua băng về mở cho nó nghe. nếu thấy nó có tín hiệu đáp trả thì bạn hay đem nó đến kè gần với 1 cái kiếng to. cho nó nhìn con chim trong kiếng. vừa mở băng cho nó nghe luôn. nó nhìn vào kiếng thấy 1 con chim trong giai đoạn đangh chuyền như nó, nó sẽ ít sợ, và sẽ chơi lại liền. vua72 giúp chim sung vừa giúp chim học giọng nhanh. cách này rất tốt đó bạn. nếu bạn đem nó ra công viên lúc này thì coi chừng con chim đem vứt đi đó. vì chim đem đi dợt đa số là chim dữ. e rằng nó sẽ cúm trước khi tới nơi dợt đó. nếu bạn ko tin hãy thử 1 lần xem sao. thân. à nhớ là lúc mở băng nếu nó ko có tín hiệu đáp tra3 thì đừng kè kiếng nha.

18. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Hèhèhè, hiện giờ tại Lê Thị Riêng có gần 10 chú chòe lửa thấy dợt thường xuyên nhưng hết 6 - 7 chú đang rớt lông rồi, số còn lại thì thiếu nắng (do mưa bão mà) -> lửa chưa tới, mấy bữa rồi gió to nên hót ít lém xách chim ra đó chẳng học được gì, chỉ có than là nhiều thui.

19. toannguyen

toannguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hihih
    ở đây vui quá theo hình tướng thí em náy là chim trống nhung để chắc ăn thì diệp anh nên xem cái lông ở ngực cùa nó mau xám hay màu đen,kết hợp với coi phân mò dưới như thacthung đả nói.. nếu lông ngực máu xám là chim mái rồi ,, còn mau đen là chim trống vì nhin hình tôi không phân biệt được cọng lông đó màu xám hay màu đen

20. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    chim tướng nhìn khá tốt,đúng là trống rùi,chim kêu tách tách khi bay thì mình thấy con nào cũng vậy,trừ chim quá nhát thui,quan trọng là khi nó bay chạm lồng đầu nó có ngoảnh ra ko(chim khôn)hay bay đập đầu vào thàng lồng(chim ngu ),nui một thời gian là chim biết hót,khi chim biết hót kiểu đi chuyện thì cho chim đi dợt hoặc ko có thời gian thì nghe băng.Giá chim bây giờ hơi bị cao nhỉ,chắc sau mùa dịch chim hiếm,giá lên,hồi đó em mua gần nhà chừng 50-60k,mà chim nhốt riêng từng lồng luôn chứ ko phải chơi nguyên bầy như thuận kiều,mới định bắt nó ,kêu bà chủ chim,quay ra nó lạc đâu mất,phải tìm lại(tìm một em ưng ý đâu phải dễ),thời gian sau em chơi chim thuộc luôn,bỏ chừng vài trăm rước mấy em 1-2 mùa chơi là vừa sức