Coi giùm cá em bị gì thía

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi dung7777, 30/10/06.

1. dung7777

dung7777 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy chú trong hồ của em không biết nó bị sao sao đó tụ lại 1 chỗ không chịu bơi đi đâu hết mỗi lần cho thức ăn vào là mới thấy nó sung còn không cứ lì ra 1 chỗ có em boi nghiêng nghiêng mới ghê chứ . Trong hồ em có bỏ cá lau kiếng vào nhưng sao thấy nó bám lên mình con cá dĩa của em.Các bác làm ơn chỉ dùm em đi em thấy nghi quá :(

2. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    chào

Trời ơi bắt cá lau kiếng ra đi, khi cá lau hồ hết nhớt sẽ chuyển qua lau nhớt cho cá dĩa đó, sau đó bạn lau hồ cho sạch và dẹp hồ luôn ( vì cá chết hết do hết nhớt đó ).

3. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Nguy nguy . . . Bỏ ngay mấy con cá lau kiếng ra, mua thuốc trị nấm về ngâm cá ngay. Trên diễn đàn có chỉ tường tận đó. làm ngay đi kẻo trễ.

4. dung7777

dung7777 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Nó hay tập trung về 1 góc là bị sao vậy bạn nghe người ta nói bị stress phải hông có cách nào chữa trị hông

5. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    - Nếu chúng tập trung vào 1 góc hồ mà vẫn ăn uống, khi đụng vào hồ, chúng chạy lung tung thì đó là bị stress.
    - Nếu chúng tập trung vào 1 góc hồ mà đuôi, kỳ xếp, màu sậm lại, nhả nhớt, trên mình có những chấm trắng, cá ít ăn hoặc bỏ ăn thì đó là bị nấm.

6. dung7777

dung7777 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Với lại lúc ăn nó hay bị giật mình búng tùm lum hết hix hix

7. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Vậy chắc là chúng bị stress rồi.
    - Nếu hồ thấp quá thì kê lên cao 1 chút.
    - Nếu sáng quá thì che chắn lại cho chúng thấy phía trước mặt thôi.

8. huylemusic

huylemusic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nên xem lại PH trong hồ, vì PH giảm < 6 hay >7.5 là không tốt đối với cá dĩa nên có thể làm cho ca dĩa bị nhát, biếng ăn . . . (lúc trước cá của mình cũng bị như thế đó). Mình nghĩ có thể do nguồn nước không ổn, tốt nhất là bạn nên thay 1/2 nước (nước máy để vài ngày), cho vào tí muối hột, cắm sưởi 32 độ, để oxy sủi vừa đủ thôi. Tạm thời cho cá ăn ít lại, vài ngày thử xem sao.
    Còn cá chùi kiếng thì trong thời gian này bạn nên lấy ra, sau này thì bỏ lại trong hồ cho chúng dọn dẹp vệ sinh dùm mình, nhưng lựa con chùi kiếng nào nhỏ, vừa thôi. Nhà mình vẫn để con chùi kiếng trong hồ đó, khi cá dĩa khỏe thì chùi kiếng chẳng làm gì được đám cá dĩa đâu!

Chúc bạn thành công!

Thân!
    :)

Last edited: 30/10/06