CÒI thổi gà

Thảo luận trong 'Phụ kiện chỉ dành cho gà rừng' bắt đầu bởi hong sam, 14/10/12.

1. hong sam

hong sam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,243
    ĐÃ bao năm qua còi gà luôn nằm trong cái suy nghỉ của mình cần được tất cả các miền trong và ngoài,, các vùng anh em chơi gà mồi bảy gà chuyên nghiệp với thú chơi này..giải thích thắc mắt cho em với
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]
    hình còi đầu tiên mượn tạm hình còi của bác sơn .... loại này mình từng tháy anh em chơi gà daklak có sài cách đay vài năm .. có cái thổi gà chạy về rất nhanh , có cái thì ngược lại gà nghe hoãn bỏ đi ..... tại sao cùng 1 loại còi lại có vấn đề này ,, và âm vần thổi có bác anh em nào nắm vững âm mái tác không chia vần cho em hiểu ,, cũng 1 cái còi người ta thổi tác mái được . và âm tác của con cồ cho mái rừng chạy về ( mình cũng đã đặt 1cai về sưu tập thêm )
    Cái còi hình dưới của bác sơn là còi bằng gổ của người mông .. mình được tặng
    Đay là líp âm thanh của ong anh mình chơi chung ... cái còi này do ảnh vào bản người mông làm nhiều cách để có được .. vì họ không muốn truyền nghề này cho người lạ sợ gà mất hết
    [video=youtube;-QCfI0nG2Ag]http://www.youtube.com/watch?v=-QCfI0nG2Ag&feature=share&list=UUbMEyYxM48JGMpGuTY5c2eg[/video]
    Ông anh mình còn thổi lá gà bay còn lẹ hơn còi... mình thổi lá thì gà chạy mất dép b-(
    Kính mong sư phụ nào biết tuyệt kỹ nào hay chỉ em với .. có thể máy bác cung ngại truyền vì sợ phá tàn sát ,, nhưng đừng ngại em nhé ... em choi chỉ thú vui,,, bảy được gà hiện nay hay cu .. em chỉ nuôi chơi không ăn thịt.. vì em hiện tại ăn lạt trường kỳ ....... gà bắt cho vui rồi em đem tặng cho anh em thân của em nuôi chơi , và thả ở gần máy khu em chọn .. nếu không tiện chỉ em trên này có thể chỉ em trên yahoo : hongsamnt_86@yahoo.com
    SDT : 0982100079 chân thành cảm ơn nhiều
    to: được biết hiện nay khánh hòa cũng có vài bác trên này có còi này ..làm ơn xin đừng truyền bá loại còi này .. vì nó hổ trợ tàn sát gà quá đán ..em đã tháy công dụng của nó .. thanks nhiều =;

Last edited: 14/10/12
    Phat Huy, AIR GUN, babaqn and 8 others like this.
  2. forestman

forestman Well-Known Member

Thích đã nhận:
    247
    Hôm nay thấy còi làm bằng gỗ nữa, lới hại thiệt... Cái còi này thực sự công dụng nó mọi người đã rõ nhưng tùy vào người đánh gà với mục đích gì thôi. Mình đã chứng kiến người không dùng còi mà dùng tay thổi mà gà rừng vẫn về và gáy nữa. Bạn Hồng Sâm nghiên cứu được chuẩn tiếng gà mái thì chia sẽ cho mọi người nhé. Cám ơn.

3. hong sam

Thích đã nhận:
    1,243
    cái này là phải nhiều anh em các nơi .... có kinh nghiệm chia sẻ và thêm nhiều cách tát mái... thổi lá tranh cộng cái tranh hay mỳ nhạy gà ...mà biết thổi rành à không thì ngược lại ,,,, h phải chờ cao thủ nào chịu mở lời mới biết ,,,, mình đan phân vân nhiều về vụ tát mái này

mayrau9018 and anxuanloc like this.
  4. VIPXILIP

VIPXILIP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    548
    Còi gà này có tác dụng ghê vậy hả, mà nghe nói phải biết cách thổi nữa mà ??

mayrau9018 thích bài này.
  5. forestman

Thích đã nhận:
    247
    Chính xác, phải biết cách học theo tiếng kêu của con gà mái vì cỏi chỉ phát ra được âm giọng của gà mái. Nếu biết cách thổi thì gà rất nhạy.

mayrau9018 thích bài này.
  6. hong sam

Thích đã nhận:
    1,243
    Còi băng đồng gép hàn từng mảnh , như hình trên đã về nha trang đi đánh thử nghiệm thổi gà không con nào trả lời cả, cái bằng gổ thổi có tác dụng ok hơn ,,,, rất tiết đi trời mua trên núi té nhiều lần quá đã đánh rơi lần cúi đợt vừa rồi đi gác gà , mất cả hai cái buồn quá đi ,,, để sưu tầm vạy mà bất cẩn làm mất chán gê (h kiếm lại chắc khó khăn đay )

Last edited: 30/11/12
  7. phamthanhson

phamthanhson Banned

Thích đã nhận:
    12
    Bữa nào hong sam lên nhà bác tặng cho con 1 cái làm kỷ niệm.

VIPXILIP thích bài này.
  8. VIPXILIP

VIPXILIP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    548
    :pSướng quá hen, ước gì mình cũng được như anh ấy ........... =;

9. forestman

Thích đã nhận:
    247
    Xin chia buồn với bác. Hình như còi gà hay dùng tay thổi hoặc dùng lá thổi thì tùy thuộc tay nghề của người thổi chứ theo mình thấy thì mấy anh dân tộc thổi lên là gà về liền nhưng tiếc là họ chỉ bắn chứ không dùng bẫy để bắt.

Chúc sâm có nhiều gà đẹp.

10. nghianghean

nghianghean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    67
    mình ở Nghệ An mún còi như thế này thì tìm mua ở đâu các bác?

11. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    Mình cũng mốn lấy 1 cái nhưng không biết tiếng của nó như thế nào ? nhờ những anh em đã từng sở hữu và đã từng thổi khi dùng đi bẫy gà có thể nói qua về âm của những chiếc còi trên để anh em được biết rõ hơn.hoặc bác nào ghi âm được file của những chiếc còi trên thì post lên cho anh em nghe thử . xin cảm ơn!