Con bổi 2 tháng này thế nào???

Thảo luận trong 'Chào mào của thành viên' bắt đầu bởi Tuankhtc, 16/5/10.

1. Tuankhtc

Tuankhtc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    456
    Em thì mới tập tành chời CM, kiếm đại 1 em mang về:D Chăm chút cũng được 2 tháng rồi. Sáng này em quyết tâm rình mò làm cái video các bác đánh giá em nó giùm em nhé:D
    thanks các bác nhiều!!

[video=youtube;FCleKRGBBzU]http://www.youtube.com/watch?v=FCleKRGBBzU[/video]

Đoạn này nghe giọng em ý rõ hơn nè các bác:)

[video=youtube;hA4E4gGr-DY]http://www.youtube.com/watch?v=hA4E4gGr-DY[/video]

phuoc_zzz, bachua, saychim and 2 others like this.
  2. van nam

van nam Member

Thích đã nhận:
    25
    chú chim này rất đẹp, trường chim, đô con, mào dày và hơi lân, rất có tương lai, tuy chưa ra hết giọng nhưng rất tương lai, chúc mừng bạn, mình nghĩ để đẹp và tốt cho con chim hơn thì bạn nên chuyển e nó sang lồng cao hơn, lồng nhỏ quá e nó có hiện tượng lộn, thân

Hiền cô nương and Tuankhtc like this.
  3. Tuankhtc

Thích đã nhận:
    456
    Mình để lồng nhỏ để thuần mà. Chứ đuơng nhiên là phải lồng to rồi!
    Thanks bạn đã góp ý!
    Em nó già rừng nên phi lồng ác lắm, lúc nào đầu cũng sứt sẹo :((

Hiền cô nương thích bài này.
  4. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Nhìn chim to xác, mũ phủ, ướm đậm, đã ghê!
    Cho em nó vào lồng này ko hợp hay sao mà em nó hay nhảy ngựoc vậy?
    Nên treo chim thấp xuống, ép cho chim dạn dần đã rồi hãy tính. Em này nhìn có tương lai ghê!

HaiPhilips, Hoàng ĐL and Tuankhtc like this.
  5. vanhaoc

vanhaoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    hót cũng ghê nhưng bị lộn rồi hjhj bạn cho nó qua lồng khác đi

Tuankhtc thích bài này.
  6. Tuankhtc

Thích đã nhận:
    456
    Chài. Em tính cho nó vô lồng nhỏ để ép nhưng xem ra lại bị lộn. Thôi, nghe lời các bác cho ra lồng lớn vậy!

7. lananhngk

lananhngk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,910
    Chim của bạn siêng hót nhưng ko đảo giọng nhiều mà giọng cũng ngắn con này chơi ở mức bình thường thôi,bạn muốn ép chim nhanh thuần nên chọn lồng thấp và nhỏ hơn nữa .Chim sẽ di chuyển ít và ko lộn đc để ngang tầm ở nơi nhiều người qua lại .Chúc bạn sớm có chim hay !

Hoàng ĐL and Tuankhtc like this.
  8. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Ý Hiền Cô Nương không phải như vậy!
    Ở Hà Nội có bán loại lồng tre vuông ép không? Loại như cái này nè!

Cho chim sang lồng này, áp lồng vào tường, cao ngang tầm mặt mình thôi, thừi gian sau là có hiện tượng đứng chim liền. Cứ tắm nắng và tắm nước đều, sau khi tắm xong cứ áp lồng vào vị trí cũ! Nếu qua lồng này, ban đầu nó cũng ngoái đầu nhưng ngã vài phát là nó khiếp và hết ngoái thôi, có thể nâng cầu cao hơn tí để chim đỡ ngoái và nhảy lộn. Lồng vuông thì chim đỡ ngoái đầu và lộn hơn so với lồng kia, vì ở giữa lồng tròn có những nan mấy lớn, chim ngoái đầu thấy thanh mấy đó nên nhảy bám vào!
    Khoảng 3 tháng sau là chim đỡ hơn, khi đó cho qua lồng cũ thì chim không ngoái đầu và nhảy nữa! Người ta thường nuôi chim ở lồng đó đến khi chim dạn hoặc đến mùa thay lông mới cho sang lồng kia để nuôi!

Hoàng ĐL and Tuankhtc like this.
  9. Tuankhtc

Thích đã nhận:
    456
    kích thước của chiếc lồng vuông đó là bao nhiêu thế Hiền cô nương?? Ở HN thì có bán nhiều loại nhưng không biết kích thước lồng bao nhiêu là vừa.
    Độ này tự nhiên em ham hố CM, sắp tới chắc phải tuyển thêm vài em nữa mất :)

10. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Lồng này ở Huế có 3 loại, loại thứ nhất là khung gỗ, loại thứ 2 là khung tre và loại thứ 3 cũng là khung tre.
    Loại gỗ bữa nay ít thấy xuất hiện, có lẽ do thời tiết nóng lạnh thất thường nên gỗ nhanh cong, chim dễ xổng ra ngoài. Loại khung tre thứ 2 thì dao động từ 22 - 25k/1 cái, loại thứ 3 thì nhìn chắc chắn, trau chuốt, nhìn đẹp hơn, nghe nói làm bằng cật, quét dầu bóng kỹ, nhìn ăn đứt so với cái thứ 2, giá cỡ 30k.
    Kích cỡ thf Hiền cô nương không để ý, có lẽ chủ tiệm chim biết loại này mà, cứ nói là lồng ép nuôi chào mào bổi là người ta đưa đúng loại thôi!

Tuankhtc thích bài này.
  11. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    ngoài hn ko có loại này đâu hienconuong ơi. Mua cái lồng bẫy khuyên cũng đc mà.

Tuankhtc thích bài này.
  12. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Lồng Khuyên nhỏ như vậy, cho chim vào thì gãy hết lông đuôi mất?

Tuankhtc thích bài này.
  13. ngosyhoanganh

ngosyhoanganh Member

Thích đã nhận:
    5
    chim cũng được đó bạn. bạn nên cho nó vào cái lồng khác to hơn và cao hơn đi chứ để nó lộn thế thì sau này không ổn đâu. thân!!

14. chaomao_gialai

chaomao_gialai Member

Thích đã nhận:
    5
    chim của bạn bị lộn rồi, bạn hãy nâng cầu lên di chứ nó đa có nếp lộn rồi thì để lồng rộng nó càng lộ đó, mình cũng có một con hay lắm, ma cứ lộn meo, đi dợt anh em nói quá, thế la mình bán luôn, nghĩ cũng tiếc.

15. HaiPhilips

HaiPhilips Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    Chim to con, mũ mào tốt đấy. Hai tháng mà ra được như vậy không phải không có tương lai đâu. Mới được khoang 40-45% chât thôi. Chim mới nên cho vô lông nhỏ và hạn chế treo cao. Nên phủ áo lồng 1/2 để chim không bị trống dễ gây hoảng cho chim. Bạn thử chuyển sang lồng cao hơn và có thêm cái cành phụ xem. Mình đa từng thử với cách này hoặc dùng cầu gỗ lũa dựng hơi chéo chỉ có 1 điểm ngang chim đậu thôi. Chim mới vô lông thường hay bị như vậy, điều chỉnh ngay là ok thôi.

16. ducminh_hn

ducminh_hn Active Member

Thích đã nhận:
    38
    Chào bạn!
    Mình cũng mới chơi CM thôi nhưng mình cũng tìm hiểu khá nhiều ý kiến của các cao thủ. Thông thường các cao thủ họ sẽ ko chơi chim đã bị lộn cầu đâu. Chim của bạn công nhận là rất đẹp mỗi tật là bị lộn cầu. Xin hỏi bạn mua chim này ở cửa hàng bán chim đúng ko? ko phải là của người vừa bẫy về. Mình đoán chim này có người nuôi rồi và bị lộn cầu cho nên bán lại cho cửa hàng bán chim. Hôm trước ra cửa hàng ở HHT có một chú cũng rất hay, mình rất ưng ý nhưng cũng bị tật lộn cầu. Mình ko mua, hỏi giá có 600k mà nếu con chim đó ko bị tật lộn cầu thì chắc ko dưới 1củ. Chút ý kiến thiển cận có gì sai mong bạn bỏ qua nha!