Con cá mẹ cho cá con ăn.

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi HMhawaii, 28/11/07.

1. HMhawaii

HMhawaii Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bạn
    Mình có ý định cho cá con ăn cơm mẽ không biết có được không! Có ai đã thử qua chưa vậy, xin cho biết ý kiến. Mình mới co bầy hflmoon mới nở. Sáng nay thử cho vào một ít mẽ và nước sà lách. Mình mút 1 ítt mẽ cho vào tí nước, rồi hút nó vào cho cá con ăn. Nếu tỉ lệ sống cao thì sẽ cho anh em biết.
    :)

2. binhvirile

binhvirile Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Gởi bạn HMhawaii!
    Trước tiên, chúc mừng bạn đã lai tạo thành công cá HM!
    Dù cho ăn gì thực chất trong hàm lượng thức ăn phải có những vi sinh vật(càng bé càng tốt) để cá con mới nở ăn dễ dàng, bạn cho ăn cơm mẻ thì mình chưa thử bao giờ nhưng theo mình nghĩ là cũng được thôi.
    Chúc cá bạn khỏe mạnh!

3. HMhawaii

HMhawaii Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bạn đã trả lời. Hôm nay trông đàn cá con đông đúc mình rất mừng. tuy vậy, hy vọng không có gì trục trặc trong thời gian tới. Mình tiếp tục cho ăn con mẽ ít ít vì sợ dơ nước. Sẽ thông tin sau.

4. binhvirile

Thích đã nhận:
    10
    Chúc mừng bạn và hi vọng đàn cá con của bạn sẽ sống khỏe mạnh, nếu có gì trục trặc bạn cứ việc lên đây hỏi nhé!

5. phulam

phulam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Cho ăn cơm mẻ thì cũng được, nhưng nếu bạn có điều kiện thì cho ăn artemia thì tốt và bổ dưỡng hơn con mẻ.

6. HMhawaii

HMhawaii Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào bạn Phulam
    Ảtemia là con gì cho mình hỏi. Và làm thế nào để có được? Có phải là con baby prine shrimp không vậy?
    Sáng nay thăm dò đàn cá, tụi nó bơi lên đông đúc mình rất mừng và hy vọng thành công.
    Chúc vui vẻ

7. binhvirile

Thích đã nhận:
    10
    Bạn HMhawaii!
    Con mà phulam nói trên đây theo tiếng "dân dã" có nghĩa là con bobo(một loại sinh vật rất bé sống trong nước, phù hợp với cá con từ 2 tuần tuổi trở lên). Nếu cá bạn đã đủ tuổi nêu trên thì bạn có thể cho ăn bổ sung thêm artemia(mua ở các cửa hàng cá cảnh như ở Nguyễn Thông,q3). Giá rất rẻ, khi bạn cho ăn thì mình khuyên nên chọn những con còn non(màu trắng), như vậy sẽ tốt cho cá con hơn.
    Thân chào và chúc bạn một ngày cuối tuần vui vẻ!

8. phulam

phulam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Con đó ko phải là bobo đâu, mà đúng như hmhawai nói là con prine shrimp. Gọi nôm na là trứng tôm biển đó. Con này phải ấp nở vì khi mua nó dạng trứng bé tí tẹo. Nó như quả trứng vịt lộn đó, Khi còn bé thì atemia có rất nhiều chất dinh dưỡng giúp cá lớn rất nhanh.

9. binhvirile

Thích đã nhận:
    10
    À, thì ra mình nhầm. Mình cũng có đọc qua tư liệu về loài này. Đây thực chất là trứng tôm, ta phải ấp nở "nhân tạo" cho vừa ra con tí tẹo là cho cá ăn luôn.

10. HMhawaii

HMhawaii Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bạn cho biết thông tin. Hôm nay cá con trông vẫn khỏe. Một số bơi lên trên, một số bơi phía dưới đáy hồ. làm thế nao để thay nước vậy các bạn? mình tính là cứ châm thêm nước từ từ cho tới khi cá con lớn khoảng 4 tuần tuổi thì tìm cách thay nước. Các bạn nghĩ sao?
    Cám ơn

11. phulam

phulam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Bạn dùng ống hút (mình dùng dây ống xục khí) để hút hết các chất bẩn ở dưới. Sau đó dùng cái truyền dịch ở bệnh viện để thêm nước vào (mình chỉ cần trượt cái nút chỉnh để cho giọt nước mau hay thưa, sau đó bỏ đi chơi, tự nó truyền cho đến hết bịch nước).

12. binhvirile

Thích đã nhận:
    10
    Cách mình thường dùng cũng gần giống như phulam nói: Dùng một dây nhựa(hoặc dây ống xục khí như trên nói) nhỏ, hút sạch các chất bẩn ở dưới. Còn phần thêm nước thì mình dùng cái bình để tưới cây, chỉnh phun nước nhỏ, rồi để nó tự động phun vào cho hết bình là xong.
    Chúc bạn thành công!

13. HMhawaii

HMhawaii Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bạn chỉ cách thay nước. Mình sẽ cố thử nhưng còn hơi nhác. Đợi cá con lớn tí xíu đã. Hôm nay trông tụi nó cũng khỏe mạnh và bơi lòng vòng. Hy vọng thành công.
    Chúc vui vẻ

14. binhvirile

Thích đã nhận:
    10
    Đúng đó bạn ạ. Vì cá con còn nhỏ nên việc thay nước không đúng phương pháp sẽ dẫn đến việc cá con chết là không tránh khỏi. Mình cũng đâu dám thay cho bọn nó vì thứ nhất là đảm bào cá còn sống, thứ hai là vì cá con còn bé, ít "ị" nên cũng chưa cần thay nhiều.
    Chúc cá bạn khỏe mạnh, chóng lớn!

15. phulam

phulam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Theo mình cá chọi con khỏe lắm, cứ hút nước vô tư đi. Mình hút nước thỉnh thoảng hút phải cá con, để ra ngoài mấy ngày cũng chẳng có con nào chết cả, mình lại bắt ngược vào. Cá con chết chủ yếu do nước bẩn thôi. Cá con ị ít nhưng thức ăn ko hết làm nước nhiễm bẩn dễ làm chết cá con.

16. binhvirile

Thích đã nhận:
    10
    Bạn phulam nhầm to rồi nhé. Cá con mới đẻ rất yếu, đến khoảng 2 tuần tuổi mới đủ sức để chống chọi với tự nhiên được.

17. reuca

reuca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Theo em thì Bác phú nói vậy không phải là không đúng đâu. Cá chọi con khỏe lắm bắt ra sớm vẫn sống nhưng tỷ lệ cá con bị cong vẹo thân tương đối nhiều......vì vậy nên đợi khoảng 02 tuần mới di chuyển thì tốt hơn. Không bọn nó cong vẹo cột sống hết thì phiền.

18. binhvirile

Thích đã nhận:
    10
    Hãy tưởng tượng cá con mới nở như đứa bé sơ sinh vậy, tất nhiên, không phải cá không có sức đề kháng mà khi có tác động quá lớn từ bên ngoài thì sẽ gây những tác hại rất lớn đ/v cá con. Bạn reuca nêu trên đây có lẽ là một điển hình:"tỷ lệ cá con bị cong vẹo thân tương đối nhiều......". Theo mình thì nên thay nước khi cá đã có sức khỏe tốt hơn một tý, vào khoảng 2 tuần trở lên thì sẽ tốt hơn. Ở đây, mình không có ý phản đối quan điểm của phulam đâu nhé, bạn đừng hiểu nhầm.

19. phulam

phulam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Đàn cá con của mình đếm được chỉ khoảng 40 chú. Hôm qua bắt hết nuôi trong hộp nhựa, hôm nay cho trùn chỉ vào các chú ăn như chưa bao giờ được ăn. Kết quả thật đáng buồn là có 1 chú bị bội thực, ăn nhiều quá không lên thở được thế là die luôn.

20. dinhvl

dinhvl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    theo mình thì cá con bị cong vẹo thân là do bẩm sinh thui vì mình ép cá trong cái hủ rộng nui gần 1 tháng mới thay nước mà cũng có vài con bị cong vẹo