Con Chích Chòe Đất của mình

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi darlingloc, 19/3/10.

1. darlingloc

darlingloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    Mình đang nuôi 1 con Đất. Hót múa rất hay. Từ lúc em nó còn ẵm ngữa mớm ăn từng con cá chép, từng con cào cào non nay thấm thoát đã mười mấy xuân xanh rồi. Ông bà xưa nói : Gừng càng già càng cay mà đúng thật. So với những con đất con ít mùa tính khí thất thường mùa chơi mùa ngưng thì con Đất mình cứ xong lông là lên lữa hót múa. Nay so với tuổi người thì có lẽ em nó cũng tròn trèm gần trăm tuổi. 2 mắt đã đổ cườm nhẹ nhưng vẫn thấy đường ăn uống hót múa, cứ sáng sớm đến khi tắt đèn ngủ. Nhiều khi cứ cảm giác sợ em nó hót quá thì đuối sức lăn đùng lúc nào không hay nhưng chả biết làm sao mà bịt miệng nó nữa. Nhớ lúc còn thanh niên trai tráng ôi sao mà thật hùng dũng oai phong. Ra Tao Đàn mà thấy nó mọp lưng như con lân bò khắp đáy lồng, xệ cánh lòi lông trắng nhổng đuôi như con vịt, đưng cầu gù lưng chĩa mỏ lộ cánh hót như thách thức với thiên hạ. Giờ đây thời gian đã ghi dấu lên em nhưng trông nó vẫn hãy còn phong độ lắm. Hy vọng là khoảng thêm vài năm nữa cho tròn đôi mươi. Cứ đi đâu về búng tay huýt gió là nó vẫy đuôi xòe cánh mừng rỡ không thua gì con chó thân thương. Vài tấm hình anh em xem khi tuổi đã xế chiều
    [​IMG] [​IMG]

dunganthien, hoacuc, M.U and 13 others like this.
  2. Sexy_Guy

Sexy_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    230
    Chức mừng bạn có chú chim đẹp.
    Hót múa xòe là nhất rồi

3. darlingloc

Thích đã nhận:
    660
    thêm vài tâm hình sáng nay mới đưa em nó đi chơi ở Tao đàn. Mình cũng có dùng ĐT 7610 quay 1 đoạn nhưng do cái đt cùi bắp quá nên chỉ thấy từ xa không rõ lắm.AE xem đỡ hình nha.
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]

4. ken_vill

ken_vill Well-Known Member

Thích đã nhận:
    637
    chim bác đẹp quá ước j tôi được như bác chim bác hót múa suốt vậy bà xã bác co kêu ko ah..........lắm con hót nhìu quá điếc tai là mấy bà ấy ko thix đâu ah

5. trungyenld

trungyenld Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    chim của bác đẹp quá, chế độ ăn uống bác cho nó thế nào mà trông chú chim sung thế ?

6. donphuong_docma

donphuong_docma Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,449
    Chúc mừng bác .
    Nuôi đc nhưng con chim có tuổi đời như này bác có cho em nó ăn sâm hay thuốc bổ j ko.hihihi
    ĐỂ AE còn áp dụng vào chủ chim để còn sống mà nuôi chim .

7. henry14z

henry14z Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    đúng là 1 chú chim quý, 1 người bạn thân thiết.chúc e nó sức khỏe để còn phục vụ bác chủ pic và anh em thân thiết.

8. darlingloc

Thích đã nhận:
    660
    Trước mình nuôi nhiều lắm, lúc đó chim còn rẻ nay chỉ còn giữ lại mỗi 1 mình em nó vì thân lắm. 3-4 năm nữa thì em nó tròn đôi mươi rồi. Hót rặc giọng than kéo dài và rất nhiều giọng luyến láy liên tục.

Quên nữa, em nó sống với nhà nghèo nên quanh năm suốt tháng không biết tới con cào cào nào hết. Sâu thì 1 tuần được 1k quanh năm ăn bột. Dợt thì 1 tháng được vài ba bữa nhưng ra Tao đàn hay Bi sắt thì làm từ lúc vô cho tới lúc về.

Mình mới lấy 1 con Đất con đã biết mổ ăn nhưng vẫn đòi đút, thường thì chim non đang đút từ 200k-250k nhưng con này đã sau khoảng 1 tháng rồi nên giá vậy cũng hợp lý. Chim cao cầu dài đòn nhìn mặt cũng ra dáng dân anh chị lắm. Hy vọng sau này nó kế thừa xứng đáng em Đất già của mình. Vài tấm hình AE xem đánh giá thử nha :
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]

9. Đất con của bác đẹp quá! Xuất thân của chú đất này ở vùng nào vậy bác? Nghe nói đất ở miền Nam đẹp và hót hay hơn đất ở Tây Nguyên?

10. darlingloc

Thích đã nhận:
    660
    Đất bản thân nó hót giọng rè lắm, Bạn phải kiếm con than nào hay hay cho nó học nhưng từ bé đừng cho nó thấy con than lộn mèo là đc, con đất con của mình đang bắt đầu trổ đen, mấy bữa nay phải cọc nó liên tục để không nhát. Hình như các bạn ở HN mua đất đắt hơn ở SG phải không? đất con trong này tầm 200k-250k/con loại ăn đc và nuôi rồi như con đất con mình tầm 350k/con

Hieutc and sdssg like this.
  11. vanhaoc

vanhaoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    chim hay chúc bạn luôn thành công hjhjhjh ước gì mình cũng có môt con

12. vodanhkhak

vodanhkhak Member

Thích đã nhận:
    29
    quá tuyêt, thời gian gắn bó với chú chim thật lâu, những 16 năm trời, hihi, 4 năm nũa chú thành 20 tuổi xuân........ rồi lại em thứ 2, nếu may mắn, chú thứ 2 cũng được 20 năm< vậy là mất nửa đời người rôi< hihi, thời gian quả là dài phải không a. góp chuyện tý với các anh cho vui

daminhchau thích bài này.
  13. vandl

vandl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    E cũng có chú đất đc 2 mùa mà ko biết cách post hình AE nào biết chỉ mình với?

14. vandl

vandl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    thử xem sao

15. darlingloc

Thích đã nhận:
    660
    con đất của bạn cũng đẹp lắm, mỏ nhỏ lông sát dài đòn cao cầu. chim hót múa nhiều không bạn? bạn đừng để hộp cào cào và cầu phụ làm chi, nó rối lòng và con chim múa cũng mất đi vẻ đẹp của nó. chúc bạn hanh phúc với chú chim của mình.

16. willian

willian Active Member

Thích đã nhận:
    1
    chúc mừng bạn có chú chim tuyệt đẹp,mong chú chim sau sẽ đẹp hơn nữa

17. tranghoang

tranghoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Mình cũng có con đất con tự ăn đc mua 250k ở Vũng tàu, nhìn nó thì lông lá xấu hơn mấy em ở đây, chẳng biết thay lông có khá lên không nữa, đặc biệt em nó k biết ăn cào cào, chỉ ăn dế + sâu + cám, tại hàng chim k cho ăn cào cào từ nhỏ đây mà

18. vandl

vandl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    thank darlingloc mình đã bỏ cầu phụ. Và giờ đang nung 2 E nữa đang đổ lông mai up hình để AE góp ý

19. namtruong

namtruong Active Member

Thích đã nhận:
    38
    chào bác,
    Chim bác đẹp lắm kể cả chim con, em ra Tao đàn chơi thường xuyên nhưng chưa được diện kiến. Em chỉ chơi mi thôi nhưng ơ nhà cũng có nuôi thử chú đất con, mình cũng vừa sắm cho chú một chiếc lồng Cầu Dừa xưa, hihi...

20. darlingloc

Thích đã nhận:
    660
    Lồng cầu dừa trong của ông Liễn mà bạn kiếm đc giờ là hay lắm đó, lồng trơn bây giờ còn zin chưa lai gì hết giá cũng không dưới 2T