Con chim Đa Đa nó đậu cành đa ( chim Đa Đa mồi của NAMNHI)

Thảo luận trong 'CHIM ĐA ĐA (Francolinus pintadeanus)' bắt đầu bởi NAMNHI, 30/10/07.

1. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Chào các bác!

Em xin đưa hình ảnh những chú chim đa đa mồi lên để mời các bác xem ạ!

Do em chưa có máy ảnh xịn nên đang phải chụp tạm bằng ĐT, ảnh không đẹp nhưng nóng ruột không chờ đến lúc có máy ảnh xịn mới chụp ẩnh để đưa lên nữa. Kính mong mọi người thông cảm và đánh cho em hai chữ ĐẠI XÁ ạ!

Đây là hình ảnh chú chim đa đa mồi của em :

Con chim Đa Đa nó đậu cành đa ( chim Đa Đa mồi của NAMNHI) trên trang chủ - xin cảm ơn NAMNHI

Last edited by a moderator: 31/10/07
  2. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    (Tiếp theo)

3. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    (Tiếp theo nữa ạ)

Hết rồi ạ!

4. diepanh

diepanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    hình như đa đa cũng chính là chim cút đúng ko anh ??? em nhìn nó cũng tương tự như con chim cút , nhưng chim cút nhà màu xấu hoắc

5. QuangDT

QuangDT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    Loại này gấp 3 lần chim cút.
    Anh NamNhi quả là tiền bối chơi chim, anh nhiều chim đẹp quá, cho em hỏi con Đa Đa này mồi thì đi bẫy ở rừng nguyên sinh ? Và chim mồi có kêu khi bẫy ko ạ?
    Cảm ơn bác NamNhi vì những bức ảnh đẹp!

6. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Đây là con đa đa mồi của Sáu Nghinh (Tp. HCM), hình chụp đã lâu rồi, post lên thêm cho anh em xem:

catphien, loc ct and dong_pham like this.
  7. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Chào Bác Namnhi. Hôm trước em lại cứ tưởng bác nuôi đôi gà gô này để thịt hóa ra lại là làm mồi hả Bác. Hay quá nhỉ. Không biết bẫy kiểu gì, Hôm nào bọn em phải về xem bác bẫy thôi

8. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    @Binhnv: Vùng quê bác NAMNHI không còn nhiều đa đa nữa đâu, mình thấy ở Quảng ninh và Thái Nguyên có nhiều hơn, nếu bác khoái đi bẫy thì về mời bác NAMNHI đi quảng ninh bẫy 1 chuyến đi, mùa bẫy là sau tết âm lịch bác ạ

9. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    ời

Các bác ơi, con này nuôi để làm cảnh, ăn thịt hay là làm gì hả bác?:confused:

10. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Chim đa đa chỉ gáy vào khoảng từ tháng 3 đến tháng 5 âm lịch. Đây cũng chính là mùa bẫy chim đa đa.
    Khi ra rừng, chim mồi được nhốt trong lồng ( giống lồng chim mồi mà bác ngnghai đã post lên nhưng ở Thanh Hóa đan bằng tre). xung quanh có cắm nhiều bẫy thòng lọng ( hôm nào bớt bận em sẽ post hình ảnh cách bẫy đa đa lên để cac bác tham khảo - có vẻ hơi giống với cách bẫy chim gáy bằng mồi đất của AIRGUN ...hì.... hì!)
    Khi nghe chim đa đa mồi gáy, chim rừng lao đến rất nhanh và rất dễ mắc bẫy. Nếu vùng có nhiều đa đa thì một ngày đi bẫy có thể bắt được hàng chục con. Hiện nay ở vùng Thường Xuân và Thọ Xuân ( Thanh HOá) em biết có hai nghệ nhân rất giỏi về thuần dưỡng và bẫy đa đa ( có điều là họ xem đa đa rừng như là của họ đang nuôi, tuyệt đối không bẫy hết mà để giống một số đôi để cho sinh sản, mùa sau sẽ bắt) con đa đa mồi của em là do một trong 2 nghệ nhân này tuyển chọn và thuần dưỡng.
    Yêu cầu về hình thức của chim đa đa mồi là: Chân phải đanh, vuông thước thợ ( con đa đa mồi sát bổi có chân rất đanh và rất nhiều cạnh cứ như là chân của nó được ghép bằng nhiều đa giác lại với nhau vậy...) và tất nhiên phải là con đa đa có giọng gáy nhặt, gáy hay và siêng gáy, bền hơi rồi.
    Về thời gian thì việc thuần dưỡng chim đa đa lâu hơn chim gáy rất nhiều, tối thiểu phải được 3 năm các bác ạ.
    to ngnghai: Em nhìn mỏ con chim đa đa bác post lên có lẽ là tuổi lồng còn ít phải không bác, nhưng em xem nó đã tương đối thuần rồi phải không ạ?!

loc ct thích bài này.
  11. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    NAMNHI nhìn mỏ biết chim, hay thật! Đúng là con này đươc nuôi từ chim tơ lên cách đây không lâu. Bây giờ, nó đả gáy ngon rồi.

12. minhdinh

minhdinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    346
    bác NAMNHI cho em hỏi là đa đa có nuôi đẻ được không ạ?và giá cả như thế nào ạ?

13. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Em chưa thấy ai nuôi đa đa đẻ cả nhưng em nghĩ là được!
    Giá đa đa thì rất rẻ ( trừ con mà các nghệ nhân đã tuyển chọn thì là vô giá - vô giá không phải là cao giá mà các vị ấy sẽ chọn người để chuyển nhượng)... còn đa đa bán ở chợ thì khoảng 10-15.000 VNĐ/con.

14. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Một vài thông tin Sinh học của chim đa đa!

Em không ngờ các bác lại có hứng thú với loài chim đa đa đến vậy. Thấy các bác quan tâm em xin đưa thêm những thông tin sinh học về loài chim này lên để các bác tham khảo nhé!
    ĐA ĐA​

Tên khoa học: Francolinus pintadeanus ( Scopoli, 1786)
    Tên người Việt thường gọi: Đa đa, Bắt tép kho cà.
    Tên người Tày thường gọi: Nộc pẹc cà.
    Tên người Mường thường gọi: Bét đét bà đà.​
    Mô tả:
    Đa đa là loài chim hoang dại có kích thước như gà giò, trọng lượng nặng 256 - 300 gr. Lông trán, trước mắt và lông mày màu đen có một dãi trắng kéo dài từ mỏ qua má ra phía sau cổ, tiếp phía dưới màu trắng là một dãi màu đen cũng chạy từ mép ra phía sau cổ. Cằm vad họng màu trắng. Đỉnh đàu màu hung vàng, ở giữua có một dải màu đen. Cổ, vai và ngực màu đen có điểm trắng tròn. Lưng, hông đen có vạch trắng. Vai màu hung nâu, cánh nâu và có vệt trắng hung. Ngực và sườn có những vệt trắng tròn, các vệt này to dần lên và chuyển sang màu hung ở phía sau. Phần dưới đuôi có màu hung nâu, ở chim cái chỉ khác chút ít so với chim đực là lưng màu xỉn hơn, màu hung nâu chuyển thành màu trắng. Mặt bụng trắng hung nhạt có điểm nâu, ở con đực giò có cựa. Cả đực và cái mắt màu nâu, mỏ đen hoặc nâu sừng, chân chim màu vàng đất.
    Phân bố
    - Ở Việt Nam: Đa đa có mặt hầu hết ở các tỉnh miền núi nước ta. Cách đây 50 năm, người ta đã thả đa đa ra đảo Vĩnh Thực ( Quảng Ninh). ( khoảng năm 1996-1997 ở đảo này có rất nhiều loài chim này). Hiện nay không rõ tình trạng loài chim này ở đây như thế nào nhỉ?! Có bác nào ở gần đấy thì cho anh em trong diễn đàn biết với nhé!
    - Trên thế giới: Đa đa phân bố ở Nam Trung Quốc, Lào, Cămpuchia, Thái Lan, một phần Mianma và phần đông Ấn Độ.
    Nơi sống và sinh thái
    Đa đa là loài chim định cư phổ biến ở Việt Nam, chúng thường sống riêng lẻ hoạc đi đôi, ít khi gặp đa đa đi đàn. Đa đa thường kiếm ăn trên các trảng cỏ, cây bụi, đồi cỏ tranh, đôi khi gặp đa đa cả ở ven đường quốc lộ ( đoạn chạy qua các trảng cỏ, bụi cây) , không gặp đa đa trong rừng sâu.
    Sinh học
    Thức ăn
    Thức ăn chính của đa đa là hạt cỏ dại, quả cây ở các trảng cỏ, cây bụi như sim, mua và một số loại cỏ khác. ngoài ra đa đa còn ăn thêm lượng côn trùng các loại.
    Sinh sản
    Đa đa là một loài chim "đơn thê", chỉ một đực, một cái. Mùa sinh sản bắt đầu từ tháng tư, thời kỳ sinh sản đa đa đực hầu như gáy suốt từ sáng đến tối. Tiếng gáy dồn dập vào lúc buổi sáng và buổi chiều, buổi trưa tiếng gáy thưa hơn. Khi gáy con đực thường chọn lấy chỗ đậu tốt nhất để tiếng gáy của mình vọng đi xa và dễ quan sát xung quanh vùng làm tổ của mình. Mỗi đôi đa đa có khu vực làm tổ riêng, nếu có sự xâm lấn của chim đực khác là xảy ra sự tranh giành, ẩu đả và chọi nhau kịch liệt ( lợi dụng tính hiếu chiến này mà người ta dùng chim đa đa mồi để đi bẫy). Tổ đa đa làm đơn giản chỉ là một hố đất nhỏ, nông ở ngay mặt đất được lót bằng ít lá khô. Mỗi lứa, đa đa đẻ từ 3-5 trứng, vỏ trứng màu trắng hoặc hung nhạt. Kích thước trứng ( 36 x 28,2; 37,4 x 28,0 mm) ( Võ Quý, 1971). Thời gian ấp trứng là 21 ngày ( Herklots. 1953). Đa đa thuộc nhóm chim khoẻ, chim non mới nở ra từ trứng sau 5 tiếng đồng hồ là có thể tự lập đi theo chim mẹ kiếm ăn và sau 2 tháng là có thể đi kiếm ăn tự lập.
    Tình trạng
    Đa đa phân bố rộng, song do tình trạng khai phá mở rộng diện tích trồng trọt và nạn săn bắt bừa bãi kéo dài cho nên số lượng lớn của chúng ngày càng bị giảm sút nhanh chóng. Hiện nay nhiều địa phương đã trở nên khan hiếm.
    Giá trị
    Đa đa là đối tượng săn bắt thể thao và chọi chim, ngoài ra còn là món ăn đặc sản giá trị nên cần có kế hoạch bảo vệ và khai thác hợp lí mới duy trì được nguồn lợi quý này.
    Biện pháp bảo vệ
    Cần có biện pháp bảo vệ đa đa thích hợp để phát triển làm đối tượng săn bắn thể thao, du lịch. Đa đa có mặt ở nhiều khu rừng cấm và Vườn quốc gia: Nam bãi Cát Tiên. Kon Cha Răng, Bạch Mã, Phong Nha, Bến En, Na Hang, Ba Bể, Tam đảo,...
    Quá trình nuôi
    Đa đa là đối tượng dễ thuần hoá, chóng quen người, do đó có thể tiến hành nuôi chúng trong vườn trường, gia đình. Thức ăn cho đa đa đơn giản, có thể dùng các hạt cây lương thực: thóc, ngô làm khảu phần ăn chính, có bổ sung thêm côn trùng các loại.
    * Nếu các bác muốn nuôi đa đa làm mồi hoặc làm cảnh thì chọn chim trống để nuôi. Lồng nuôi hoặc chuồng nuôi không cần cao, rộng lắm ( chỉ cần kích thước là : rộng x dài x cao = 36 x 43 x 30 cm ) là ổn. Lồng có bọc kín ba mặt ( bằng vải thô) , phía trên nóc lồng có bọc vải ở vị trí phía dưới của nan lồng để hạn chế chấn thương do chim hay lao thúc đầu vào nóc lồng ( khi nào chim thuộc rồi mới bỏ vải đi).
    Phía đáy lồng phải thiết kế phần đáy đựng cát khô cho chim tắm ( đa đa có rát nhiều bọ, mạt và rất thích tắm cát để loịa trừ bọ mạt,... em thường mua bột lưu huỳnh và bỏ lá cây Mần tưới ( Mần tới) vào để giúp đa đa trừ bọ mạt.
    * Muốn đa đa chóng thuần thuộc thì nên đặt lồng chim ở chỗ hay có ngưới đi lại nhưng xa xa một chút. Hằng ngày nên dành thời gian đút cho chim ăn mồi ( như châu chấu, dế, thạch sùng,...) thì trong thời gian rất ngắn nó sẽ quen người. ( Chim đa đa của em đã được chủ trước nuôi 3 năm rồi, hiện nay nó đã rất quen em mặc dù mới chỉ nuôi nó khoảng 3 tháng, bây giờ chỉ cần em lại gần lồng là nó đã chạy sát lại phía em, khi chìa ngón tay mình qua nan lồng nó đã dám dùng mỏ để trổ vào tay em đòi ăn rồi đó).
    * Cũng như gà, chim đa đa có thể mắc một số bệnh như: Niêucatsơn, Tụ huyết trùng, Đậu,... và các chứng bệnh khác của gia cầm. nên việc phòng bệnh cho chúng cần phải được tiến hành nghiêm túc và tuân thủ theo các nguyên tắc phòng bệnh của thú y địa phương.
    To Loc abc & binhnv cùng các bác khác: Việc đi bẫy đa đa không nhàn như đi bẫy chim gáy, đòi hỏi người đi săn phải có sức khỏe dẻo dai ( hoặc có nhu cầu luyện tập thành người có sức khỏe dẻo dai). Việc luyện chim mồi thì khó chọn được chim bổi hay, và luyện tập nó phải rất công phu. Sau khi nuôi vài ba năm, người chủ phải đưa chim ra lồng bẫy và xách theo người có chim mồi thuần thuộc đi bẫy để nó quen môi trường và tập gáy ( cái này phải đòi hỏi lòng kiên nhẫn rất cao đấy). Khi nó đã gáy ngang ngửa với chim mồi rồi thì mới bắt đầu đi bẫy được. Ở Thường Xuân sau trận lũ lịch sử ( 05/10/2007) vừa rồi thì rất nhiều vũng bãi bồi, nơi sinh sống của đa đa bị ngập sâu hàng 3-5 m, nước lũ lên vào ban đêm nên phần lớn đa đa bị cuốn trôi,... không biết sang năm có còn được đi bẫy hay không. ( Theo đạo chơi của những nghệ nhân vùng này thì : Một là :bẫy đa đa chỉ là thú vui và kiên quyết không bẫy một cách tận diệt loài chim này. Hai là: chỉ nhường chim mồi và truyền nghề cho những người biết quý mến loài chim này. Thú thực là may mà chim gáy và đa đa ở vùng em giá không cao, chứ nếu giá cao thì em cũng không dám nói trước điều gì đâu ạ! may quá các bác ạ!

15. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Úi úi! Xin lỗi các bác!
    Bài viết trên của em đã sử dụng tư liệu trong cuốn: " Bảo vệ và phát triển lâu bền nguồn tài nguyên động vật rừng Việt Nam" của Đặng Huy Huỳnh ( Chủ biên) - NXBGD- 1997

catphien thích bài này.
  16. ly_vu

ly_vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    193
    không biết có ai nuôi chim đa đa đẻ chưa nhỉ ? chứ chim tự nhiên săn bắt riết rồi cũng đến lúc cạn kiệt .

17. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Bẫy đa đa - một thú vui tao nhã!

Như đã hứa với các bác hôm trước, hôm nay em xin đưa thêm một vài hình ảnh về chim đa đa mồi và mô phỏng cách bẫy chim rừng để các bác xem cho vui nhé!

1. Chim đa đa mồi của nghệ nhân Lê Huy Hảo ( Thọ Thanh - Thường Xuân- Thanh Hoá)

18. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    2. Lồng nhốt chim mồi khi đi bẫy đa đa rừng

3. Mô tả cách bẫy chim đa đa rừng bằng bẫy thòng lọng.

- Chim mồi được nhốt trong lồng, gáy gọi chim rừng đến chiến đấu tranh thung khẳng định chủ quyền lãnh thổ.

- Lồng chim mồi sẽ được dùng lá cây che kín, chim rừng chỉ nghe tiếng gáy mà không nhìn thấy chim mồi

- Chim rừng vào thế bắt buộc phải tìm chim mồi để đánh đuổi, và trong khi cố gắng tìm đã chui vào thòng lọng và mắc bẫy.

19. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    4. Hình dạng của một chiếc bẫy vơi 3 thòng lọng liên hoàn.

5. Bộ bẫy thòng lọng được xếp gọn, chặt khi mang đi bẫy.

20. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Nghệ nhân Lê Huy Hảo ( Thọ Thanh - Thường Xuân- Thanh Hoá) và bộ "đồ nghề" khi đi bẫy đa đa

Các bác thấy thế nào về nghề chơi này ạ?! Theo em thì đây là môn thể thao dùng luyện tập để có độ dẻo dai cho sức khỏe rất tốt. Vì đa đa chỉ sống mỗi đôi ở một quả đồi, khi bẫy xong chú chim này các bác lại phải tìm quả đồi khác để bẫy tiếp, và cứ thế, cứ thế,... cả đi lẫn về chí ít cũng phải trèo qua trên dưới chục quả đồi. Đảm bảo sau khi nuôi được một đa đa mồi hay rồi thì sức khỏe cũng được cải thiện nâng lên một cách đáng kể các bác nhỉ!
    Chúc các bác vui khi xem xong những hình ảnh này!
    Kính chào!

Last edited: 3/11/07
    loc ct thích bài này.