Con chim Đa Đa nó đậu cành đa

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi NGOCUONG, 24/10/06.

1. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Em vừa mới rước một con người bán nói là chim Đa Đa, hình giáng giống như chim Cút và Gà Sao, kích thước cũng bằng hai con cộng lại chia hai (bằng cỡ gà tre) lông mầu hung đỏ. Các bác có kinh nghiệm gì cho em xin ý kiến.
    Nhắn bác nào ở Bình Thạnh có máy kỹ thuật số, chủ nhật này em bao càfe
    Bài viết đã update trên trang chủ

Last edited by a moderator: 24/10/06
  2. n_nhoang

n_nhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    Chim ĐA ĐA hay còn gọi là gà gô.
    Đây là một loài chim họ gà, thường sống phân bổ ở các vùng núi ráp ranh giữa đồi và núi.
    trên thế giới thì em không rõ lắm nhưng ở việt nam chúng sống phân bố hầu hết các vùng miền trên toàn quốc.
    Thức ăn: đa đa là loài chim rễ tính chúng ăn sâu bọ côn trùng, ngũ cốc chính vì đặc tính này đa đa sống chủ yếu dưới đất và chỉ lên cây vào mùa tháng ba âm lịch.
    Bản tính: bản tính của đa đa cực kì hiếu chiến những con chim đực khi đã trưởng thành chúng sống theo lãnh thổ phân định rõ rệt. Chúng có thể chiến đấu đến cùng khi phát hiện có tình địch sâm phạm lãnh thổ.
    Tiếng gáy: đa đa gáy thường theo mùa trong năm thường chúng bắt đầu gáy vào đầu mùa xuân cho đến hết mùa sinh sản. tiếng gáy của chúng theo em rất ấn tượng gần gũi như tiếng gà, pha chút rừng rú hoang vu.
    Sinh sản: Đa đa sinh sản theo mùa bắt đầu từ tháng 2 âm lich đến khoảng tháng năm âm lịch, mỗi năm chúng sinh từ một tới và lứa, mỗi lứa sinh từ 5 tới 10 chứng và con mái ấp trứng trong vòng 12 ngày thì nở thành chim con.
    Ngoài ra thịt đa đa rất thơm ngon là món ăn khoái khẩu của nhiều người sành ăn. nên đa đa bây giờ bị săn bắt nhiều, có nguy cơ tiệt chủng trong vài năm tới.
    Thưa các bác!
    Đây là một loài chim quý của nước nếu chúng được bảo tồn và phát triển là một điều tuyệt vời của thiên nhiên ban tặng.
    Kính mong mỗi thành viên trong forum chúng ta hãy nên tiếng ủng hộ nhiều loài chim quý hiếm ở nước ta khỏi rơi vào tuyệt chủng.
    @Bác ngocuong: Chúc bác có được một chú chim quý nhưng thưa bác chú chim đó hiện nay rất hiếm người thuần được, để nuôi chúng thì rất rễ nhưng để cho chúng dạn người và gáy ở nhà nuôi thì em nói thiệt là cần phải có rất nhiều kinh nghiệm nuôi dưỡng chúng, chúng mới cho tiếng gáy được.
    Chúc bác vui!
    Hứa với bác em sẽ có bài viết về chú này thật mùi mẫn.

3. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Francolinus pintadeanus - Chinese francolin - Đa đa (Gà gô)

4. n_nhoang

Thích đã nhận:
    29
    Bác tài thật.
    Kính phục bác tài lướt web.
    bác cho anh em thấy trân tướng của chú đa đa tuyệt đẹp.
    Còn lời đề nghị của em về giàn hợp sướng thiên nhiên thì ý bác thế nào?

5. TDPhi

Thích đã nhận:
    673
    Hihihi, cám ơn bác nhiều. Về giàn hợp xướng thiên nhiên thì bác có thể nói rõ hơn một chút được không? Hiện em đang ở Sài Gình ạ!

6. n_nhoang

Thích đã nhận:
    29
    em ở HN vậy là hai đầu của đất nước rồi.
    Em biết bác là nhà báo định nhờ bác viết một bài thật mùi mẫn về tiếng hót các loài chim.
    Giống như bản nhạc có nốt trầm, nốt bổng. chim thú thiên nhiêu cũng vậy có loài hót giọng cao ngất có loài hót trầm ấm. Bác dùng ngòi but để viết đi.

7. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Hình đa đa cất đầy gáy rất ấn tượng!
    n nhoang nói tiếng gáy của đa đa " rất gần gũi như tiếng gà, pha chút rừng rú hoang vu ", hãy xem có giống âm điệu này không: dắt-bà -xã-đi-tà-tà! ? Một người bẫy đa đa đã cho mình biết như vậy. Điệu này dễ nhớ quá, hì hì!

8. TDPhi

Thích đã nhận:
    673

Hihihi, mình không phải nhà báo đâu N_Hoang ơi, chứ nếu là nhà báo thì chắc chắn sẽ có không những một mà là nhiều bài mùi mẫn về tiếng hót các loài chim rồi.

9. hathaibinh

hathaibinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nếu đúng như thế quả là con chim này được đưa vào tho ca cũng phải lẽ thôi...;)

10. n_nhoang

Thích đã nhận:
    29
    :laughing: Bác nói đúng rồi ạ, nhưng em nghe tiếng gáy của nó thì lại liên tưởng tới câu "xúc thoc lép trả bà" còn có cụ lại cho đa đa gáy "bắt con tép kho cà"
    hic hic.... em cũng không biết nữa nhưng có lẽ một âm thanh gì đó đại loại giống như vậy.
    Chúc các bác vui.
    Thân/ NNHoang
    :applause: :applause: :applause:

11. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Cám ơn các bác đã truyền đạt kinh nghiệm. em sẽ cố gắng chăm sóc "đồ độc" này tốt hơn!

12. TDPhi

Thích đã nhận:
    673
    Hehehe, chúng ta vào nhà thảo luận ghê wé trong khi chủ nhà chưa có ý kiến gì cả, mong bác NgocCường sớm sớm có hình ảnh để mọi người cùng chiêm ngưỡng nhé.

Em xìpem chút ạ!

13. n_nhoang

Thích đã nhận:
    29

Bác yên tâm đi. bác ngocuong hỏi kinh nghiệm mà nhà ta bô bô nói hết thế này bác ấy còn cám ơn nhiều ấy chứ.
    Con của bác mới là vẻ đẹp thuần khiết của thiên nhiên ban tặng, còn con của bác ngocuong dù sao cũng không thể đẹp hơn con của bác đâu, vì trong quá trình thuần dưỡng bộ lông của nó giảm đi rất nhiều.

14. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Chào các bác!

Nói về tiếng gáy của chim đa đa thì các bác phiên âm ra tiếng việt cả rồi! Em chỉ góp thêm một chút thông tin về nó thôi!
    Chim đa đa cũng giống một số loài chim gáy khác, chỉ có chim trống mới gáy nhiều còn chim mái gần như là ít gáy nếu không muốn nói là không gáy. Khác với chim gáy thường gáy quanh năm. Chim đa đa chỉ gáy mạnh trong mùa tranh thung làm tổ ( khoảng từ 15 tháng 3 đến hết trung tuần tháng 5 âm lịch) còn lại thời gian khác trong năm thì gần như không nghe chim gáy.

achn_vn thích bài này.
  15. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    cám ơn các bác đúng là càng vào diễn đàn đọc càng hay cám ơn bác n nhoang nhiều về bài viết của bác em đã gặp và đã nghe tiếng gà gô gáy nhiều rồi nhưng hôm nay mới biết được cái tên đa đa của nó, trên em cứ vào chợ phiên cũng thấy người dân tộc mang ra bán giá nó cũng bình thường.chim bổi khỏang7 8chục một con còn chim thuần thi thoảng cũng có cũng vài trăm một con nhưng con nay chán nhất là nó chỉ gáy được 2 3 tháng là nó im à

16. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    hôm bữa lên tao đàn mới thấy nó lần đầu,trong đẹp đấy chứ,gáy rất to,mà nghe người ta nói khó thuần vì chim rất nhát,để thuần được con này dạn là bỏ bít bao ko sức.Chưa thấy ai bán ngoài tiệm chim cả

17. chaomaobongbong

chaomaobongbong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    168
    Không biết sao chứ em chưa tùng thấy con chim đa đa nào đậu trên cành cây
    nhất là cành cây đa

18. manhhung

manhhung Member

Thích đã nhận:
    1
    Giống chim này ngoài Bắc, nhất là các tỉnh Hòa Bình, Lạng Sơn thường đi bẫy về bán cho các quán thịt. Giá khoảng 150,000/c. Nhưng dân chơi chim lại mua 500-600,000/c về chơi. Loại này giờ khá hiếm, thỉnh thoảng mới gặp, gà trống thì gáy âm điệu giống như Pác Hải nói, gà mái kêu Drô ô ô ô ô...hoài.
    Thịt của loại này thuộc loại đặc sản, hôm trước em lên Hòa Bình cũng được người bạn đãi món này. Hiện trên đường Hoàng Hoa Thám, cửa hàng chim của A Hưng cũng có 1 chú trống.