Con chim đầu tiên em nuôi

Thảo luận trong 'Chào mào của thành viên' bắt đầu bởi hoalo_biglong, 4/10/07.

1. hoalo_biglong

hoalo_biglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    Con chim đầu tiên em nuôi là một con chào mào mua từ một khu du lịch khoang xanh hay là suối tiên em cũng ko rõ nói chung là gần rừng.hồi đó em mới học lớp năm,em quí nó lắm ,cho gì nó cũng ăn và nó ăn rất nhiều nên nó cứ béo ú .em cũng chả biết nó là đực hay cái nhưng lông nó cứ xù lên,nó cũng chẳng trổ mào nhưng nó hót dc và hót rất hay nữa(đấy là theo đánh giá của em hồi nhỏ).cái lồng nó ở chỉ bằng tre thường thôi ,rẻ tiền mẹ em mua cho.tuy thế em rất gắn bó với nó.Vì hồi đó còn là nghỉ hè nên hôm nào em cũng đi cả ngày bắt sâu ,châu chấu về cho nó ăn.Nó cũng rất quấn quít vói em.
    Một lần em xem trên TV thấy người ta nnuôi chim thả mà ko sợ nó bay đi.thế là em nảy ra ý tưởng thả nó ra xem sao.nghĩ thế là làm.Em xách cái lồng vào bếp,đóng cửa bếp vào và thả nó ra.Nó nhảy ra khỏi lồng ,tự nhiên em thấy sợ mất nó thê là em đuổi theo bắt nó và chạm vào cửa bếp làm nó hé ra ,thế là nó bay ra mất.Lúc đấy em hoảng lắm.Em như phát khóc chạy vội ra sân nhìn theo,rồi lại vội vàng vào bếp lấy lồng ra treo thật cao và cho cả đống cơm vào lồng hi vọng nó sẽ quay về ăn.
    Và nó quay về thật,nó nhảy vào lồng,em đóng cửa lồng vào.Từ đó em càng yêu quí nó hơn và mỗi ngày một lần em thả nó ra cho nó bay nhảy ,khi nào muốn nó về thì em nhờ bà huýt sáo gọi nó về,nó về ngay tức khắc.
    Tuổi thơ của em gắn với chú chim êm đềm trôi qua.Nhưng một ngày kia tai họa đã đến.Vì nhà ko có điều kiện nên em phải treo lồng trong bếp vào buổi tối.Vào cái tối định mệnh ấy ,con chim của em đã bị một con chuột đến thăm ,nó cắn lông chui vào và cắn chết tuổi thơ em.Sáng dậy bà em báo hung tin này .Em ko khóc nổi.Em vội vàng chạy đến bên lồng nâng thân xác lông bù xù bê bết máu ,cánh xõa ra rũ rưởia .Em bảo bà là em sẽ chôn nó cẩn thân ,bà bảo bà sẽ giúp em.bà giúp em đào một cái hố nhỏ.Em quấn nó vào một miếng khăn rồi đặt nó nắm xuống.Cả tháng trời em chỉ nghĩ đến nó ,nhưng tuổi thơ buồn vui nhanh chóng .Em đã lỡ quên nó để rồi giờ đây nhó lại với nỗi tiếc nuối ko thể nào nguôi
    :crying: , :crying: , :crying:

2. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Ai chà, tôi cũng có chung cảm giác như thế hồi nhỏ khi bị chết mất con chim khuyên mẹ tôi mua cho. Vậy nên giờ nuôi chim tôi không nuôi trong lồng tre nữa, lồng sắt hơi xấu một tý nhưng đảm bảo không bị chết vì chuột

3. ho dong duong

ho dong duong Active Member

Thích đã nhận:
    13
    duongtm cẩn thận nhé, lồng sắt chỉ tránh được chuột thôi còn mèo là không ăn thua gì. Tôi đã mất hai em hồng yến vì mèo hàng xóm rồi, nó cấu bay đầu chim đấy.

4. hoalo_biglong

Thích đã nhận:
    64
    giời ơi.em viết bài này voiứ ngụ ý nói đến tình cảm giữa con người và chim chứ có phải là về chuột chiếc chi đâu

5. khoen xanh

khoen xanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    nhiều chuyện quá đi , chết con này thì mua con khác, thiếu gì chim để mà chơi

6. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    câu chuyện rất cảm động nhưng mình ko rơi nước mắt đâu,vì chim mình bị chết kỉu này hoài,lồng sắt cũng như ko thui,lồng xắt tráng được mèo chứ chuột là thua,tụi chuột nó có chiêu nhất đương chỉ,đứng bên ngoài à vẫn giết được con chim,mình bị nhìu lắm rùi,mà chuột nhà mình nó quỷ lắm,mấy khay nước bằng nhựa nó lôi ra tận bên ngoài xé rách teng beng,còn cắt đứt cả song sắt nữa,cũng may nó ko chui vô(lần đó hên thui),mị̀nh bị chết kỉu này nhìu rùi,riết thấy cũng bình thường

7. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    nói như thế là bất lịch sự,chim có nhìu con ko phải tiền là mua được,đồng ý chim người ta rẻ mua được chứ như mình đây chết con chim ưng(hơi mắc và hiếm đó,còn nhìu con nui mấy năm dù đã già ,ko siêng hót nữa nhưng chết vẫn tiếc),có tiền cũng ko mua lại được con thứ 2 giống loài con thứ nhất.Tình cảm mỗi người khác nhau chứ,người ta đã pót bài lên tâm sự sao lại nói vậy,kì quá đi

8. svxd

svxd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    hix đang bực mình tính làm cái lông bẫy mèo đây ah . Chú than nhà e sáng đang veo von :( vừa thay lông xong mà :(( chiều về thấy đáy lồng rụng toàn lông :| con mèo nhà bên nó sang làm chú than của e hoảng quá :| Bác nào biết cách bẫy mèo chỉ e , e mời bữa tiểu hổ

9. hoalo_biglong

Thích đã nhận:
    64
    cảm ơn bác phamvuthien đã thông cảm với em.em cũng nghĩ như bác .Con chim nào cũng có cái giá của nó .cái giá trong giới buôn ,chơi chim thì ko nói làm quái j.ý em nói chủ yếu là cái giá trị của con chim trong lòng mình ý chứ.nhiều khi mình quí chào mào hơn cả mi chiến ,em là em nghĩ bác khoen xanh cần dành tình yêu cho chim hơn.nuôi chim ko chỉ để cho hót cho đá mà còn làm bầu bạn với nó nữa .

10. ngocthao

ngocthao Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    297
    Tình cờ mình nghe được câu chuyện như thế này: Ở vùng quê có ông già sống một mình trong căn nhà lá, trong nhà ông có nuôi 1 con chim Cu gáy đã được nhiều năm. Một hôm căn nhà bị cháy ông chạy ra ngoài trên tay chỉ mang theo duy nhất chiếc lồng bên trong có con chim Cu gáy, mọi người xung quanh nói ông già này chắc bị điên, bao nhiêu đồ quí giá trong nhà không mang ra mà lại mang theo con chim như thế, còn những người chơi chim thì cho rằng con chim này chắc quí và hay lắm nên ông mới bỏ mọi thứ trong nhà để mang theo con chim, nên những người nuôi chim mới đến để xem con Cu gáy của ông nhưng khi đến xem thì con chim Cu của ông cũng bình thường như bao chim khác, vậy tại sao ông lại bỏ tất cả chỉ để mang theo con chim, chỉ có ông ấy mới biết mà thôi.
    Ngày xưa Bá Nha đã đập vỡ cây đàn bên mộ Tử Kỳ thề không chơi đàn nữa vì đã mất đi người bạn tri âm, tri kỷ dễ tìm tri âm khó gặp.

11. hoalo_biglong

Thích đã nhận:
    64
    câu chuyện hay lắm.còn sự tích Bá nha Tử kì thì em cũng nghe rồi nhưng chả dám đem ra so sánh

12. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Mèo không là cái gì bác ạ. Vừa tuần trước em đi công tác về, con nhỏ ở nhà khóc mếu nói là nó thả con sáo ra chơi, không ngờ lúc đấy con sắc nhật vừa tắm xong đang đứng rỉa lông ở cạnh lồng thì bị con sáo mổ cho 1 phát vào chân, lôi cả ra ngoài. Một lúc sau thì chết :crying: :crying: :crying:

Thế nên bác phải chú ý cả các con chim khác nữa cơ, khổ thế đấy

13. duongtm

Thích đã nhận:
    319

Ông này chắc chưa bao giờ nuôi con nào được quá 1 tháng, chắc chết nhiều quá nên cũng chai đi :laughing: :laughing: :laughing:

14. quocbang

quocbang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    con chim đầu tiên của mình là 1 con sáo nâu mua ở tiệm tại PN lúc đó mình mới lớp6 thôi nó rất khôn nó 0 theo bất kỳ ai ngoài mình hễ ban ngày là mình thả ra để nó tự do bay nhảy.một lần sơ suất nó bay lên nóc nhà mình đứng dưới kêu nó xuống và chứng kiến tận mắt nó bị con mèo vồ mất.do đó mình hiểu cảm giác của bồ nó giống như vừa mất đi 1 người bạn thân vậy.

15. hoalo_biglong

Thích đã nhận:
    64
    đúng vậy bác ạ,như mất đi 1 người bạn thân vậy(cho em trích dẫn câu của bác) .Vậy có ai có nhưng kỉ niệm về những người bạn thân như thế hãy thổ lộ ra cho mọi người cùng chia sẻ

16. Slavia

Slavia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6

Cái này có thật không bạn !!!!:laughing:
    Hơi hơi không logic ! Thực sự tôi không có ý châm chọc !

17. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    Nói chung các bạn đừng chủ quan, bất kể lông sắt hay tre .Vì khi con chim nó đã bị chuột hay mèo ngồi rình thì khó mà thoát ,chuột mèo chỉ cần ngồi nhìn chim nhảy một lúc kiệt sức nằm một chỗ chỉ cần kều ra mà chén thôi .Nói chung nếu một người chơi chim thì điều cấm kị nhất là ,ko đươc phép chủ quan với chuột mèo nhìn thấy chúng là đuổi và tiêu diệt ngay bằng mọi cách.(KẺ THÙ CỦA CHIM VÀ NGƯỜI CHƠI CHIM LÀ LŨ MÈO VÀ CHUỘT hãy TIÊU DIỆT chúng nó đi )

18. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Muốn bẫy mèo thì cũng dễ lắm . Bạn ra ngoài tiệm bán chó hay đặt làm 1 cái lồng bẫy chuột loại to ( kích thước cũa con mèo trưởng thành ) . RỒi lấy 1 con chuột chết hay mua 1 con chuột bach sống về cột lên cái móc treo thức ăn , mèo chuôi vô ăn là sập bẫy à . Mà dân bây giờ chuyên săn mèo bán đó , giá 1 con còn 200k-300k lận nên mỗi ngày có săn 1 con là đủ sống rồi