Con chim em mới mua sao không chịu gáy?

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi congnuoichim, 12/6/08.

1. congnuoichim

congnuoichim Member

Thích đã nhận:
    10
    Em xin chào các Bác trong diễn đàn ! Cho em xin hỏi : em mới mua một con chim ở tiệm giá 500k mà người bán chim nói là chim thuộc biết gáy rồi sao về nhà được 1 tuần chưa thấy gáy gì hết, nó nằm im như bị cúm . Vậy chim của em có bị bệnh gì không vậy? mong các bác trả lời giúp em . Em xin cảm ơn !

nguoidaugio thích bài này.
  2. cuccucu

cuccucu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Chào bạn : thứ nhất con chim này ở nhà chủ cũ bạn có nghe thấy nó gáy hay gù nhiều chưa , thứ 2 có thể nó hơi lạ nhà mới và chủ mới , Thứ 3 nhà bạn đã có con gáy nào trước chưa có thể 1 mình nó buồn hay con của bạn trước nó nổi quá lên con này hơi sợ . Chế độ chăm sóc đầy đủ chưa , Còn đâu theo mình nghĩ nếu con chim mà giá 500k là cũng thuộc vào loại khá rồi đố .Hay là người bán người ta nói quá lên .
    Còn nếu bạn mua phải con chim bổi thì con nào mau thì mất khoảng 2 tuần gì đấy mới gáy lại
    Bạn cú chờ thêm vài hôm nữa xem thế nào đã .

3. congnuoichim

congnuoichim Member

Thích đã nhận:
    10
    Ở tiệm bán chim ông chủ nói là chim thuộc rất siêng gáy nhưng em chưa có nghe gáy. Ổng đảm bảo là chim siêng gáy nhưng về nhà thì không gáy. Ở nhà thì không có con chim cu nào hết chỉ có chim chích chòe thôi, em nghĩ chắc có một mình nó thôi nên nó buồn thì phải, để chờ 1 thời gian xem sao đã.

4. vanhkhuyen1983

vanhkhuyen1983 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    em mua 2 nhóc thuộc giá 600k về nhà ngay trong ngày gáy cả 2. 1 em "nổi" căng quá gáy cả ngày luôn....:D

5. congnuoichim

congnuoichim Member

Thích đã nhận:
    10
    Đây là con chim cu của em.

nguoidaugio and phamxuanthinh like this.
  6. congnuoichim

congnuoichim Member

Thích đã nhận:
    10
    đây là con chim cu của em.[​IMG]

7. congnuoichim

congnuoichim Member

Thích đã nhận:
    10
    Mong các bác nhận xét con chim này của em, nếu được thì em nuôi tiếp còn không thì em thả nó ra . Thanks !

8. duyduc

duyduc Trại chủ

Thích đã nhận:
    1,844
    Con này không được đâu:D:D:D.Con đó là 500k đó hả? Nhìn cũng đẹp đấy chứ không biết nó gáy thế nào có hay không? Thả đi thì phí lắm ay là thả vào lồng nhà tôi đi lồng nhà tôi đang không có chim :D:D:D

9. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    nếu mua mồi thì mình phải yêu cầu người ta bao đánh cho mình, nghĩa là nếu mua về không gáy thì vẫn có thể trả lại. Chứ chim mua 500k mà nói là thả đi thì " đại gia " quá ! Mình thì ko rành về tướng tá lắm nên cũng ko thể giúp gì cho bạn được. Nhưng mình biết chắc 1 điều là mua mồi ở Saigon mà 500k thôi thì không ổn rồi. Dù sao thì cũng mong là sẽ có ngoại lệ. Chúc bạn sớm có chim hay. Thân chào,

10. congnuoichim

congnuoichim Member

Thích đã nhận:
    10
    Nếu thấy không nuôi được thì bạn nuôi làm gì, thả nó ra cho về với thiên nhiên thì tốt hơn bạn ah, bạn ở Bình Dương ,mình cũng ở Bình Dương, rất vui khi dược làm quen với bạn !

11. congnuoichim

congnuoichim Member

Thích đã nhận:
    10
    TO : HOCTRO-MECHIM . Cảm ơn bạn đã góp ý cho mình nha.

12. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    bạn phải chụp rõ hơn, chụp thế nào nhìn thấy phao, chân, đầu, mỏ, quy,... thì các "thầy bói" mới "phán" được bạn ạh. tuy nhiên mình nghỉ đã đầu tư 500k để mua rồi thì sao không nuôi một thời gian nữa xem sao, chim gáy mới bắt về lạ chủ không gáy là chuyên thường, nên chưa thể đánh giá hết được em nó đâu, chúc bạn gặp được con gáy hay

13. mecugay

mecugay Banned

Thích đã nhận:
    1,172
    hi

Tớ ngoài Hà Nội cũng xin góp một chút ý kiến. Thứ nhất con chim này trông cũng được phải tội không được trường chim. Mình quen nhìn gáy Bắc rồi nhìn chim Nam chắc không chuẩn. Thứ 2 nếu theo người bán nói là chim thuộc thì theo mình không phải. Con chim này mới được khoảng 3 tháng lồng thôi. Người bán nói nó mau mỏ siêng gáy mà bạn không được nghe là nói xạo đó. Thứ 3 nếu là chim mộc Bắc đẹp vừa cũng phải có giá 500k chứ đừng nói chim thuộc.
    Thôi theo tớ đó cũng là một kinh nghiệm hay phải không bạn.
    ---------------------------------------
    Chim sâu vốn chỉ bay cành thấp
    Nên chẳng bao giờ ngã đau

14. congnuoichim

congnuoichim Member

Thích đã nhận:
    10
    Chắc em phải nghiên cứu và học hỏi nhiều hơn nữa, dù gì đó cũng là một kinh nghiệm để em nuôi chim tốt hơn. Thân chào !

15. tuquan

tuquan Member

Thích đã nhận:
    1
    con chim này giá 500k đó à. mua với giá đó thì nó phải biết gáy, gù rồi chứ. chắc là chú bị lừa rồi.

16. dat_dquoc

dat_dquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Con gáy thuộc ở Sg thì 500k chắc có vấn đề gì đó, mình có wen 1 anh bạn chuyên đánh cu o xóm, nếu mà gáy bổi đẹp thì cũng phải có giá 300-400k, nói chi là gáy thuần, mình lúc trước cũng về quê mua 1 chú gáy 100k, anh ta giới thiệu nó mau miệng lẹ sào lắm, gáy tương đối rồi....mà đến khi mang về thì cũng gáy tương đối nhưng về đêm thì chao ôi nó cú tung lồng liên tục làm cả nhà mình không sao ngủ được, tức lắm nhưng cũng không biết làm sao? Cuối cùng mang nó đi cho lại về quê. Ai mới vào nghề đều phải đóng học phí thôi, trừ khi có cao nhân tận tình chỉ bảo. Thân!!!

17. vuly

vuly Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    1,182
    con này bạn mua 500k là bạn bị lừa rồi mã mái lười gáy ở ngoài HN 500K gáy đẹp thuộc lừ bạn ra HN tôi tặng một con mà chơi ...

DAT_TO thích bài này.
  18. Crossroad

Crossroad Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác tặng em một con, em xin phi ra nhận ngay, mặc dù hơi tốn công vận chuyển :applause:

19. Ong lai do

Ong lai do Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Hi bác, nếu mà mua chim thuần rồi thì em không mua ở tiệm đâu, mua ở tiệm, mấy ông chủ mong bán được hàng, nên sẽ có phần nào nói quá lên, vả lại em cũng không có thời gian mà ngồi ở tiệm chờ nghe nó gáy. Tốt nhất là mua ở người quen, chỗ có thể tin tưởng, đến nhà chơi là có thể nghe nó gáy.
    ở tiệm thì em chỉ mua chim bổi thôi.
    thân.

20. cristianodat

cristianodat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    Thì bác thử để 1 thời gian cho nó wen nhà thử xem em cũng lắm rồi tốt lắm con chim 300k nói là cu mồi em để 3-4 tuần thì gù ngay.Hjhj chúc bác thành công tướng con chim của bác cũng đẹp đấy mà hình như là bỗi mới lớn.