Con chim Mi đầu tiên của em. Mong các anh em chỉ dẩn và phê bình

Thảo luận trong 'Chim Hoạ mi của thành viên' bắt đầu bởi LacViet, 15/3/07.

1. LacViet

LacViet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    547
    Từ nhỏ tới lớn em mê nuôi cá hơn nuôi chim nên nuôi nhiều các loại cá khác nhau. Sau này thì bắt đầu thích và để ý đến loài chim nên cách đây 1 năm em có nuôi vài con Yến phụng (parakeets) và 2 cặp Canary (Hoàng Yến và Hồng Yến). Vì lúc đầu không biết nuôi nên chết mất con Hoàng Yến trống. Bây giờ cặp Hồng Yến đang ấp 2 trứng. Tháng trước tình cờ tới tiệm cá gần nhà thấy có con chim lạ hót nghe hay và có vẻ hay hơn tiếng hót của loài Canary. Hỏi ra mới biết đó là chim Họa Mi. Vì mê cá hơn nuôi chim nên từ bé đến lớn có biết hình dáng con Họa Mi, Chích Chòe, Sơn Ca là gì đâu, chỉ có nghe nói đến mà thôi. Từ ngày nhìn thấy con Họa Mi và nghe nó hót thì em mê mẩn và bắt đầu chú ý đến loài chim hót này. Em đã đọc hết tất cả các bài viết của các anh em trong diển đàn về chim cảnh và có tham khảo ý kiến một số thành viên của diển đàn, đặc biệt là các bạn ở Hoa Kỳ vì em hiên giờ cũng đang ở bên này. Mãi đến bây giờ mới có đủ khả năng tài chính để tậu một em Mi nên hôm qua mới mang về một chú Họa Mi với giá cả tương đối trung bình vì bên Hoa kỳ mấy con chim này hơi khó kiếm. Con này hơi nhát một chút nhưng nó hót liên tục nếu mình đứng xa con chim khoảng 4-5m và nghe hay nên em thích ngay. Nếu đứng gần một chút thì nó không hót nữa mà chỉ đứng yên. Lại gần khoảng 1m thì nó bắt đầu nhảy lên nhảy xuống nhưng không đập đầu đập cánh vào lồng. Vì mới vào nghề chơi nên em chỉ cần một con chim chịu hót là thích thú lắm rồi, chứ không dùng để đá. Chổ em mua còn chó một chú Mi giống chú em chọn nhưng theo người bán nói thì vì con em chọn dữ hơn nên con kia không hót trong lúc con em chọn hót (vì lý do con dạn người không hót mặc dù mang tách hai con ra khá xa không nhìn thấy nhau trong gần 1 tiếng đồng hồ nên em không chọn con dạn người tới gần không nhảy lên nhảy xuống). Không biết các anh nghĩ sao về việc em chọn con hơi nhát người nhưng lại hót? Hôm nay (ngày đầu tiên) nghe người nhà nói nó có hót một chút nhưng không nhiều vào buổi sáng. Đến chiều em đi làm về thì không thấy nó hót. Em cho nó tắm rồi cho đồ ăn hột (người bán nói họ cho ăn loại này nhưng em chưa hỏi kỷ là loại hột nào). No ăn thức ăn hột một chút, nhưng không thấy ăn sâu quy loại lớn (giant mealworms loại em cho cá rồng ăn) chỉ mổ mổ một hồi rồi hình như là ăn một chút phần trong của sâu quy thôi chứ không ăn nguyên con. Dù sao ngày đầu tiên em thấy nó hót một chút, chịu ăn, chịu nhảy sang lồng khác để tắm là em cũng yên tâm. Đây là một số hình ảnh em vội chụp lúc chiều, mong các anh em phê bình thẳng thắn và chỉ dẩn cách nuôi chim tốt. Vì mới vào nghề nên không tránh khỏi các lỗi lầm khi chọn chim và nuôi chim nhưng những lời phê bình trung thực là một điều đáng quý để em rút tỉa kinh nghiệm và học hỏi để tiến bộ hơn trong một thú vui giải trí đầy thú vị này. Cám ơn các anh nhiều. Oh, cái cầu để con chim đứng hơi nhỏ và cái lồng chim cũng hơi nhỏ vì hồi đó (1 năm về trước) em mua cho con Canary. Em nuôi tạm con Mi này rồi cuối tuần đi tìm một lồng xứng đáng cho nó. Các anh nào ở Nam Cali có lồng củ nào cần bán kích thước lồng nuôi được con Họa Mi thì pm cho em để em mua. Cám ơn các anh nhiều.

nhan_qn and KtsBim like this.
  2. David_Tran

David_Tran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    chúc mừng LV...đồ ăn hôt người chủ cho ăn là mazuri insectivơre.

KtsBim thích bài này.
  3. anhtien0508

anhtien0508 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    427
    Con mi tạm đc,nuôi hót ok,nhưng hơi nhỏ con thì phải,chú ý nuôi cho chim mập lên nha bạn,chim của bạn có vẻ hơi suy và quá ốm đấy,và đểm này nữa,con chim này bị sao mà không đứng thẳng lên đc vậy bạn,nó già mùa l8ám rồi đó,nhìn vảy chân thì có lẻ tầm 4,5 mùa,ở Hoa Kì thì phải chịu thôi,có chim nuôi là quí rồi,đâu phải như VN,thích và co nhiều tiền là mua đc con chim hay và đẹp liền đâu.

4. LacViet

Thích đã nhận:
    547
    Hi hi, cám ơn David nhiều về những lời khuyên quý giá và của bạn Bạch Đề. Không biết bạn David có biết hay không nhưng mình làm chung hãng thuốc với Chú (Chú Sỹ) và Bố của bạn. Cũng vì hỏi thăm về việc nuôi chim mới là quen biết nhau. Quả là quả đất tròn.

5. LacViet

Thích đã nhận:
    547
    Em chụp tấm hình đó lúc con chim nó hơi sợ vì em dí ống kính gần lồng để chụp cho rỏ nên nó mới có cái tướng đứng kỳ cục đó. :D bình thường em thấy nó đứng thẳng và nhiều lúc còn ngổng cổ lên để nhìn nữa.

6. LacViet

Thích đã nhận:
    547
    Quên nữa, cho em hỏi câu này; Lồng chim cho Họa Mi thì đường kính bao nhiêu, chiều cao bao nhiêu thì tốt nhất? lồng hiên giờ là khoảng 40cm đường kính, 45cm chiều cao.

7. David_Tran

David_Tran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    hahaha, có nghe chú Sỹ nhác qua....bây giờ mới biết là LV...nói LV đừng buồn nhé, con này già quá, mà còn nhỏ tướng nữa......chim đang xuống đó....nên tẩm bổ môt chút....

8. LacViet

Thích đã nhận:
    547
    David, bạn có cái lồng nào muốn bán không hay có biết ai muốn bán lồng nuôi chim Họa Mi thì cho mình biết. Mình cần mua 1 cái lồng tốt cho con chim nhưng không biết mua tại đâu. Cái lồng mình hiện có không có chắc lắm và thuộc loại rẻ tiền nên dể gãy.

9. mechim89

mechim89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Con Mi này già mùa wa' rùi bác à ! Nhìn cái giàn chân thì ít nhứt cũng là 4-5 mùa rùi. Chim nhìn ok, ngoại trừ lông xấu với ốm. Bác gáng tẩm bổ, thuần lại con chim, nuôi lồng lâu năm mà vẫn còn nhảy.

Bác nên trùm 1 phần áo lồng để con chim đứng lồng chứ đừng mở banh như vậy:-S . Mặc dù là chim hót, nhưng ở nhà tốt nhứt là trùm phân nửa áo lồng, kiếm góc nhà nào ít ngưởi wa lại và đặt lồng ở đó việc này giúp con chim bớt nhảy, ăn uống điều độ thì mới lên lửa được. Chỉ khi di dợt thì mới có thể mở hết nhưng chỉ mở hết khi chim đang căng lửa; còn chim đang lình xình thì cũng nên hé or chùm áo lồng, treo chổ nào ko có Mi hoặc với những con yếu, nhưng thế con chim ko bị xù mà mất lữa. Nhớ thường xuyên tắm chim, chim hót hay đá được tắm và phơi nắng mỗi ngày sã giúp chim mau thuần thuộc.

Đối với Mi nên hạn chế việc cho ăn sâu mà thay vào là dế, thấy Petsmart có bán wa' trời. Dế mát hơn sâu, có thể cho Mi ăn sâu vào mùa đông nhưng mùa hè tốt nhứt là cho ăn dế. Con chim ăn bột đã nóng (trứng gà, đường) thêm sâu vào thì dẫn đến khô lông, ngứa ngáy. Chim được chăm sóc kĩ lưỡng sẽ lên lữa nhanh và hót thường xuyên hơn. Còn hay or dỡ, nhìu hay ít là tùy con chim thui.

Mong bác sớm có con chim tốt. Thân. ;)

Ps: bác mua con Mi đó bao nhiu vậy? Hỏi để sau này có điều kiện sẽ tậu 1 em :p

10. LOCNGUYEN

LOCNGUYEN Member

Thích đã nhận:
    4
    Chaøo Baïn
    Chim hoa mi cuûa baïn raùt ñeïp, nhöng hôi giaø muøa, Chim ñang suy, hoùt baïn sẽo nghe ko ñuû löc , Daùng chim naøy laø chim ñaù, ñeå trỗo lai theå löc cuû, baïn neân laøm loàng ñaët ngoaøi vöôøn, coù ñaát vaø caùt, cho aên saâu töôi, nhieàu, boät vaø caùm chæ 1 muõang nhoû trong ngaøy thoi, thöc dôn coøn lai laø saâu töôi va caøo caøo. Saùng cho vaøo toái ñem voâ nhaø chuøm kín laïi.
    Hoïa mi baïn chæ mỗo 1/3 aùo loàng thoâi, chæ khi ñàu hay keø chim, baïn môùi moû heát.
    Chi 30 ngaøy thì chim seû lai söc,
    Chuùc Baïn Thannh2 coâng

11. LacViet

Thích đã nhận:
    547
    Con chim bây giờ ăn uống đều đặn rồi và cũng hót nữa nên em rất vui mừng. Mỗi ngày em cho nó ăn 4-5 con mealworms, khoảng 10 con waxworm, vài con dế và đồ ăn hột. Sáng sớm mở lồng ra là nó hót líu lo gần như cả buổi sáng. Có điều buổi chiều là nó không chịu hót nữa. Em cho nó tắm gần như hàng ngày chỉ không cho nó tắm hôm nào trời lạnh hay không có nắng mà thôi. Cuối tuần nào em cũng mang nó ra dợt với các con chim khác ngoài công viên cùng với các bạn khác. Nó cũng chịu hót khi nghe thấy tiếng hót của các con mái và các con trống khác. Bây giờ em bắt đầu kiếm cho nó con mái cho nó có bạn nhưng có vẻ khó kiếm quá. Cám ơn các bạn đã giúp đở.

Cám ơn bạn mechim89. Con này mình mua hơi mắc một chút so với giá bình thường.

KtsBim thích bài này.
  12. dientrung

dientrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    Con mi của bạn già mùa rồi, đứng chim rồi thì không cần mái đâu. Hơn nữa, bạn nuôi hót chứ có nuôi đá đâu mà cần mái, Mi mà ghép mái nhiều thì sẽ ít hót lắm.
    Chăm được như bạn thì tuyệt quá rồi, con chim sẽ khỏe và hót nhiều... buổi chiều thì thường chim không hót hoặc rất ít hót... tuy là nó siêng hót nhưng bạn cũng đừng để nó hót quá nhiều... mất sức chim dễ bị suy, chỉ cần buổi sáng đi dợt bạn cho nó hót nhiều (hót đấu) khi cần thiết thôi. Thời gian còn lại nên để chim nghỉ ngơi, lấy lại sức.
    Chúc mừng bạn có 1 chú Mi vừa ý.

KtsBim thích bài này.
  13. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Tớ cũng vừa tậu được một chú nhưng không biết đánh giá tướng tá của nó ra sao, xin các bạn đánh giá giùm nhé. cám ơn nhiều.[​IMG]

KtsBim thích bài này.
  14. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    chán quá khong up được, thử lại xem sao[​IMG]

KtsBim thích bài này.
  15. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124

KtsBim thích bài này.
  16. LacViet

Thích đã nhận:
    547
    Không biết bạn viết sao mà đọc không được. ??:confused:

17. mechim89

Thích đã nhận:
    22
    Hình gì mà mất hết cái mỏ với giàn chân rùi (con Mi wan trọng nhứt 2 thứ đó muh :D ). Anyway, chim đẹp đó bác. Giàn mắt ok, nhưng chim chưa căng nên mắt đóng chưa giày. Nếu nhìn ko lầm thì Mỏ và Chân ngà vàng, mẫu con này mà nuôi hót thì =P~. Nhận xét cuối cùng, hình như chim bác lông đỏ, rất chậm lữa nhưng đã chơi được rùi thì ko chịu thua anh nào đâu :D . Chúc bác có con Mi tốt, thân.

18. mechim89

Thích đã nhận:
    22
    @ Lacviet: Bác Dientrung nói đúng đó, Mi hót thì ko cần chim mái đâu. Cuối tuần anh xách đi chơi, con Mi đã nghe được giọng chim mái rùi. Mi mái nuôi gần 1 thời gian với trống, sẽ dẫn đến tình trạng mái sùy trống mới hót. Mi hót để dụ dỗ bạn tình, khi nó biết nó có con vợ nằm ở chung 1 nhà rùi thì hót làm gì nữa cho mệt :D. Anh có thề mượn mi mái về nuôi độ vài ngày rùi trả lại, cách đó kích thích con trống hót nhìu hơn, nhớ chỉ nên để con trống nghe tiếng chim mái, ko nên cho thấy mặt.

19. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    cám ơn bác mechim89 đã đánh giá. vì không có kinh nghiệm chụp ảnh chim như thế nào., tôi cố gắng chụp lại. Con mi của tôi lông mầu vàng chứ không phải mầu đỏ do chụp bằng dt nên nó không đúng mầu. Toàn bộ lông chim đều rất vàng nhưng Hai bên cánh nó có mấy sợi lông cánh mầu trắng xám không hiểu nó ở vùng nào vậy hả các bác

KtsBim thích bài này.
  20. LacViet

Thích đã nhận:
    547
    Xin bạn giải thích giùm như thế nào là mắt đóng giày hay chưa giày? Mình vẩn chưa hiểu nhìn thế nào thấy chim căng lửa. Cám ơn nhiều.

KtsBim thích bài này.