Con cu gáy lạ lùng

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi loverua, 13/7/08.

1. loverua

loverua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Con cu gáy của em, nuôi được khoảng nửa năm, có điều kì lạ là: mỗi lần có chuông điện thoại bàn thì nó lại gáy, gáy liên tục đến lúc nào chuông ngừng kêu. Đó có gì lạ không àh?!

Last edited by a moderator: 13/7/08
  2. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    lạ quá đi ấy chứ, em nghĩ là chú ta muốn thi giọng với cái điện thoại ấy mà. Có điều không biết là nếu nhà bác có việc và chuông kêu suốt ngày thì chú ta sẽ như thế nào nữa. Hehe. Chúc mừng bác có chú chim hay. Thân chào,

3. dacuoiden

dacuoiden Active Member

Thích đã nhận:
    7
    ha ha mình cũng có 1 chú tương tự như chim của bạn ,mình sáng hay hắc hơi mổi lần nghe hắc hơi là chú gù đến khi nào hết hắc hơi chú chuyển sang gáy.chắc nó biết chủ của nó nhỉ.

4. loverua

Thích đã nhận:
    10
    Em cũng không biết là chú cu gáy nhà em nó làm thế từ bao giờ, tự dưng nó lại vậy ah, em thu âm lại đoạn nó gáy + gù, và bật lại để trên nóc lồng, thế là em nó gáy liên tục để thi, em nó gáy đến bao giờ cái máy ghi âm nó hêt pin thì thui thật là bó tay

5. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Chắc chim của bạn nuôi từ con lên, nó đã đủ lửa và quen với tiếng chuông điện thoại mổi lần nghe tiếng chuông điện thoại tưởng có chú chim bổi muốn đấu với nó nên nó đấu lại, thế củng hay khi đi đánh mình đem luôn điện thoại theo ha.ha.

6. anhnam

anhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Theo anhnam chim cu gáy của bạn nuôi lâu trong nhà để một chổ nên quen thói chào người rồi vì mổi khi có chuông reng có người ra nói điện thoại thì cu cậu cũng gáy đối đáp riết rồi hể có tiếng reng reng là cu cậu cứ làm tới. Muốn chim bỏ tật chào khách thì luôn đổi chổ với đừng dùng miệng gáy dụ hay làm dấu ra hiệu búng tay nếu là chim để làm mồi.

7. loverua

Thích đã nhận:
    10
    đâu có con chim gáy nhà em để ở chỗ cách xa điện thoại không thể nhìn thấy người đi lại được nó chỉ nghe thấy tiếng là gáy thui

8. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Nói như vậy thì hình như chim của bạn nuôi là chim non nuôi lên thì phải!
    Trước đây ở quê mình có người nuôi được một con gáy non chào khách. Con này rất đặc biệt, khi có khách đến nhà, nó gù đón khách rồi chạy theo chân khách. Khi chủ nhà rót nước uống mời khách, nó sẽ đậu lên bàn và đòi uống nước với khách rồi đậu lên bên của sổ cạnh bàn tiếp khách gáy gù inh ỏi lên. Khi khách về nó chạy theo gù tiễn khách đến tận cổng mới thôi!

dong_pham thích bài này.
  9. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    trời con chim này "hiếu khách" quá các bác nhỉ:laughing:

10. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Không lạ lém , đây cũng là một phản xạ có điều kiện thôi ! Ngược lại còn có lợi nếu bạn biết khiển em nó = 1 âm thanh khác ,ví dụ như huýt sáo chẳng hạn, có được con gáy như thế thì còn gì bằng phải không bạn ! Bạn nên tập dần dần cho em nó , bạn nên cho em nó ăn làm nhiều lần trong ngày , mỗi lần cho ăn bạn chờ cho em ý thật đói vào rồi huýt sáo ra cho ăn , tập dần dần là em nó quen đấy !

11. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Mình thì trước đây đã nuôi một con, không từ non lên nhưng quen hơi bén tiếng động rồi (tiếng xe máy của mình) cứ mỗi lần về đế nhà, mới ở ngoài đường máy xe còn nổ từ chỗ treo trong nhà qua ngõ ra đến đường khoảng 20m, mỗi lần về đến noi là chú ta bắt đầu Gù, gù cho tới khi mình vào vuốt vào lồng mới chịu thôi

kienkhanhhoa, dong_pham and mrtran like this.
  12. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Bác nói làm em lại nhớ con cu gáy năm xưa của em ! Phải nói giống cu gáy này dạn người " kinh khủng " ở nhiều nơi người ta còn nuôi thả được cơ !:x Em nuôi con gáy đấy bắt đầu từ lúc nó khoảng 2 tháng tuổi, ăn uống cũng rất bình thường thôi vậy mà lớn lên gáy ác chiến , mấy thằng bạn hỏi mua nhưng em không bán vì nó khôn lắm ạ ! Hễ em đi học về, hay nhìn thấy em đằng xa, hoặc huýt sáo là nó quay tròn trong lồng , đi đi lại lại gù gù xù hết cả lông lên đúng kiểu đang ghẹ mái ý ! Rồi em đến gần nó càng gù tợn hơn , cảm giác như thả nó cũng không bay . Cho tay vào lông vuốt ve nó kứ ngồi im có vẻ sung sướng lắm , rất nhiều lần nó còn nhảy lên cả tay em đạp như thể đạp mái ý , nhiều thằng bạn đến thấy lạ wa' nên rất máu ! Em thì nằng nặc không bán , cho đến một ngày sửa nhà trùm áo vào lồng cho em nó quên khuấy đi mất và em nó đã ra đi ! Lỗi tất cả ở mình đến bây h vẫn còn tiếc bác ạ !:crying::crying::crying::crying:

dong_pham thích bài này.
  13. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    tất cả là phản xạ có điều kiên các bác ạ.con gáy nhà Em cũng thế,dể trong nhà đóng cửa đi làm cả ngày chiều về mới mở cổng leng keng sợi xích là nó gáy gù loạn xạ.vì biết sau tiếng kêu quen thuộc kia là có người xuất hiện,

14. ngoc_minh

ngoc_minh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    267
    Đúng đó là phản xạ có điều kiện rồi , chim cu và một số loại chim khác cũng có những phản xạ như vậy , những giống chim này phân biệt chủ và người lạ rất giỏi , nghe tiếng xe, giọng nói , v,v,.. nó biết được người quen liền gáy hoặc hót inh ỏi . Nuôi được 1 con như vậy cũng rất vui . Trước đây mình có một chú chim cu nuôi từ nhỏ lên , nghe thấy tiếng người là chú gù liên tục . Đặc biệt là ở nhà chú chỉ gù với con chim mồi hay đi đánh cặp với chú , còn với những con khác khi áp lồng chú cũng chẳng gù , mặc cho đối phương muốn làm gì thì làm . Vậy mà ra rừng chú lại bắt bổi hay phết nhất là những bổi nhát không dám nhập cây gù với con mồi kia cứ lân la đến gần chú này , nhỡn nha một lúc là chú bắt được . Nhưng tiếc là chú đã die cách nay mấy tháng do bị mèo vồ , về đến nhà không nghe tiếng chú , mình cứ tiếc ngẫn ngơ cứ ngỡ như mất một người bạn thân vậy . Hãy cố gắng chăm sóc người bạn ấy bạn Lovera nhé . Đừng để mất rồi lại tiếc như mình . Chúc bạn và chú chim luôn vui vẻ