Con cu mồi bài bản, gù hậu cực tốt nhưng không sát bổi là do chất giọng hay tướng tá

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi vucugay, 26/1/15.

1. vucugay

vucugay Member

Thích đã nhận:
    47
    Các bác có em mồi nào như vậy không, bài bản nghe ghiền, gù hậu khỏi chê nhưng ra rừng bổi tạt ngang không thèm chung cây.
    Có những con mồi đặc biệt những con -gáy giọng đồng pha thổ- chả có bài bản gì chỉ thúc chay nhưng bẫy đâu dính đó, kể cả bỗi hay lẫn bổi cùi bắp đều vô lồng hết.
    Các bác cho ý kiến ạ, nếu có hình post lên càng tốt...:-

2. Con cu mồi bài bản, gù hậu cực tốt nhưng không sát bổi là do chất giọng hay tướng tá?
    Theo mình là do cả chất giọng và tướng tá, nhưng quan trọng là cách chơi, cách gù. Tuy nhiên, có con gù hú chát òm mà bổi ưa, tướng nhỏ mà bổi sợ. Mồi hay thì bắt bổi già, bổi trận. Mồi dở thì bắt bổi tơ, bổi dữ hăng đá. Mình chưa gặp con nào thúc chay mà bẫy đâu dính đó, kể cả bỗi hay lẫn bổi cùi bắp!

3. dilinh

dilinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,611
    em đồng ý với bác bình nguyên là do chất giọng, trước em có 1 chú mồi chỉ thúc chay,nước rút hơi nhanh gáy hậu đôi,gù hậu khá,giọng đồng thổ,vậy mà khi đi bẫy với những chim có nước ngoài thật giữ thì chim em bổi vẫn về đá mạc cho mấy con mồi kia kèm rước gãy cổ,tiếng gáy chim rừng mê thì tỷ lệ bắt bổi cao lắm bác,tiếc là con đó em bị giang hồ nó vào nhà đua mất,chứ mà còn thì em cũng làm vài tấm hình cho mấy bác coi thử,em này đợt trước có đi với anh tuấn ( cafe_ nóng) đi sơn điền bắt 2 em em thứ 3 do mồi thấy cắt hay sao im ru với xoay thế nên hạ lụp để anh tuấn bắt,nhưng khi treo đồng của ảnh lên mồi gù miết mới xuống thế trong khi mồi em chỉ 3 sạc là em nó đã đứng thế rồi,vậy là sao?

minh vũ, hhhnam, vucugay and 20 others like this.
  4. nguoidaugio

nguoidaugio Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,984
    Cái vụ này hay nè..... tương tự cũng có bài của Gaccu bàn về chim mồi VÔ DUYÊN nhưng chưa ai có câu giải thích thuyết phục....hehehehe Tôi cho rằng đây là 1 vấn đề càng nên mổ xẻ, phân tích để tìm ra nguyên nhân hay là cuối cùng thì nó là điều bí ẩn về cu gáy. Thế càng hay...he

minh vũ, hhhnam, hahai and 21 others like this.
  5. Lưỡng Diện Nhân

Lưỡng Diện Nhân Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,342
    Ko có mồi nào là dạt bổi cả chỉ có bổi trận, bổi bể lồng, về khía canh bổi chịu về đấu là có cơ hội, cách sử dụng mồi, thế đánh, tàn cây......tạo ra một trận đấu hay. Thế và thần nó có quan hệ mật thiết khẳng định kinh nghiệm, tay nghề cu thủ và mồi.

6. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Nếu bác ở Đồng Nai thì có cơ hội gặp em mồi thúc chay mà bắt bổi thiện chiến, hihi. Có con còn ...không làm gì cả, chỉ lườm lườm con bổi là nó tự nhảy cái cộp luôn, nhìn kênh thấy ghét. hehehe

Cái này thì đầy lun, mồi giống như ông say rượu lèm mèm nói không cần người nghe luôn, ai không chán ???????. Bổi về thì mồi chỉ biết làm “bản giao hưởng “ của mình mà không cần biết gì hết.

Last edited: 28/1/15
    dong_pham, pharm, hhhnam and 20 others like this.
  7. kim căn ròm

kim căn ròm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    Theo mình sát bổi hay kg là do chất giọng của con mồi là yếu tố quyết định nhiều hơn thứ khác ..!.biết nhiu chém nhiu

8. vietdamme

vietdamme Well-Known Member

Thích đã nhận:
    268
    truoc kia e cung co 1con danh 2nam ma ko bat duoc boi nao.moi va boi dag gu tu dong boi dat ra va di luon. treo beo thi boi ko ghe tan.chang hieu tai
    sao nua.moi tho doi lo

9. LinhXu

LinhXu New Member

Thích đã nhận:
    1
    mình cũng đã có 1 con đánh 1 năm mà dạo này nó ốm ốm, không rõ giờ phải làm sao, hay là mua con mới

thientin dhtn thích bài này.
  10. vucugay

vucugay Member

Thích đã nhận:
    47
    Giọng sát bổi thì tướng tá nó chắc chắn phải có 1 trong những cái:
    Cái chỉ dàm nó có dài thẳng và đi thẳng vô mắt thì bổi nó vô tàn luôn chứ không lòng vòng bên ngoài cái này quan trọng nhất.
    Con mắt đỏ có thần,ko ướt, tròng vàng khi ra rừng thì càng lớn, nhìn như không sợ ai cả và mí mắt phải dày. Những con mồi có mắt NÀY hay bắt bổi dữ.
    Còn mỏ, quy, chân, vảy,.....nhưng theo mình con mồi cây hay phải biết mình biết ta, nhu cương _ khôn chim, chưa chắc gù ầm ầm mà đã thắng, mình thường chọn những con có cấp mình nhìn giống cấp con chim sẻ,hoặc con vịt bầu - EM VÍ VON ĐỂ DỄ HÌNH DUNG- cổ to, đầu ngẩn ra sau, đôi cánh phủ qua BỀ NGANG mình, đuôi cánh dài qua gốc đuôi sẽ có lực gù tốt dai dằng. Nhưng con mắt và cái mi mắt và cái mình chọn đầu tiên.
    Tùy chim theo vùng nữa sẽ quyết định lực và thời gian gù hậu sau này.
    Không nói đến gù khôn hay nước chơi biến hóa, các bác biết chim vung nảo nước gù hậu dai dẳng không ạ, vì chim trận nhiều quá có gù dai mới tóm bổi hay được

11. vucugay

vucugay Member

Thích đã nhận:
    47
    Thế đánh và vị trí đánh quan trọng để cho chim bổi vào tàn anh ạ
    Nhưng nhiều con vào tàn rồi chưa chắc nhảy
    Cách chơi và nước gù hậu + tướng mồi + giọng sát, hợp bổi = bắt nhiều bổi hay.
    Nhưng chim hay và nước hậu về sau bền hay ko còn theo vùng miền nữa ạ

12. nowhy

nowhy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    456
    Theo mình con chim sát bổi la con chim có nước chơi đa dạng, lúc thì nhẹ nhàng ru con bổi, lúc thì giả như yếu thế, cần thì chơi mạnh ép bổi, còn khi đi đánh chim chung vài ba lồng thì kết quả đó không phải chỉ là thành quả của nình con chim đánh dc mà là của tất cả tạo ra tâm lý đánh lồng nào yếu hơn, hoặc là nó sáp lồng chơi êm nên nó sung hơn có đỉ tự tin để đá lồng căng hơn, nên theo bản thân mình con chim có đủ nước và choi hay, thì vùng ít đụng lồng mới thì sẽ bắt rất lẹ.

13. matrix2k_dnl

matrix2k_dnl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    930
    Bác xem giọng em này nè cực sát bổi luôn. Vì tôi cũng có hai ba con mồi nhiều con gáy gù tốt, bài bản có chu lèo nhưng thi thoảng mới bẫy được còn con này thì cứ mang đi thường là có thành quả.[video]https://www.youtube.com/watch?v=VGHj6N_BMpU[/video]. còn em này thi dỗ mau nhưng không sát bổi https://www.youtube.com/watch?v=iGb0TUXZWvA

Last edited: 1/8/15
  14. nowhy

nowhy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    456
    theo mình thì 2 con này có điểm chung là âm cuối nghe rất là gắt và âm thấp, kiểu như gằn giọng

15. Đảng Cu

Đảng Cu Cu gáy ABV Hà nội - Đăklăk

Thích đã nhận:
    7,743
    Bác có thể chụp hình 2 con mồi bác pót để a em chiêm nghiệm đc ko?...........................................

,

dong_pham, hahai, phamson and 3 others like this.
  16. Lưỡng Diện Nhân

Thích đã nhận:
    2,342
    thường mấy con giọng eo éo, thều thào và mấy con mồi lỡ cất giọng lên là có khách lạ viếng thăm, nhưng đa phần là bắt bổi tơ, chim hiền và mái. Nếu gu để bắt bổi số lượng lòe thiên hạ, nổ thì dùng loại này , nếu mồi chơi dữ và rát thì đi không về không là chuyện bình thường, nhưng lỡ có bổi hay và dữ thì đó là trận thư hùng, giành dật từng tiếng thúc, tiếng gù, kèn cựa nhau từng nhịp đấu.

17. Gặp đối thủ xứng tầm thì mới thấy giá trị của con mồi gù hỗn, đuổi bổi bác nhỉ.

18. Lưỡng Diện Nhân

Thích đã nhận:
    2,342
    giờ kiếm được bổi để đấu mồi tơi tả khó quá, tuần rồi em đung con thổ pha bầu treo mồi lên mồi dứt mấy sạc gù là em nó bay thẳng về cây. con đồng hú của em nó làm laphan, con bổi tóp hình nhảy ngược lên ngọn đứng thúc tù tù và zọt. chán quá không lẽ ta lại tuyển mồi sa cầu, mà nghĩ bắt con bổi về làm gì?

19. vucugay

vucugay Member

Thích đã nhận:
    47
    Em có một con bổi gốc Ba tơ - quảng ngãi dài đòn, mắt đỏ, có tướng tá của mồi. 1 năm trước đau mắt ỉa phân trắng tưởng chết may cứu được nên suy chim, đem nó treo ngoài cây lâu lâu thúc chay, có gù kèm một ít, chim bổi chổ em bổi gù yếu chỉ thúc chay thôi, lâu lâu có bổi về nó gáy lại sơ sơ rồi bỏ luôn coi như không có con bổi.
    4 tháng trước buổi sáng có con bổi bay đến tự dưng nó ra giọng chim đến nó toàn gù và thúc gù sau đó bổi vô tàn hai con đấu với nhau hơn nửa tiếng nó hơi thua nước nên không thúc gù liên tục mà lâu lâu chỉ gù siết khi bổi đến gần, 2 con gù khoảng hơn 5 phút có lúc tưởng nó thua gù nhưng chim vô thế nó lại gù siết và con bổi nhảy nhưng lụp mắc ẩu bị vướng lưới, 2 con đá nhau, em ra đuổi mà hơi tiếc hi vọng nó quay lại để dợt chim.
    Buổi chiều gần 3 h, con bổi lỡ của em nó gù mấy đạc và thúc gù ngoài cây, con bổi quay lại thật và lần này 2 con đấu 1 trận làm em rã rời nhưng mong con bổi đừng nhảy để coi chim mình ra nước đến đâu, lần này nó không yếu nước mà bổi thúc hay gù mấy tiếng là nó gù chặn, vô thế nó siết, bổi lâu lâu có thúc chứ nó ko thúc nữa mà căn bổi thúc là gù. Gần 1 tiếng bổi thua nước và sau bao lần vô thế bị nó gù siết và nhảy.
    Em mừng ko phải vì bắt bổi mà có con cu gù hậu tốt
    Sau này cũng vài em bổi đến nhưng nó thúc lai rai và bỏ luôn.
    Hồi nó chưa bắt bổi nếu nó ko gốc Ba tơ và ko có tướng chắc em bỏ rồi. nhiều bác chơi cu nói cu hay hơn hai, ba năm nó mới ra nước và chơi tốt nêm em để nuôi
    Từ đó ngoài chất giọng, tướng tá, em rút ra kinh nghiệm về nước gù hậu, gù siết, gù căn và nước chơi của mồi khi gặp bổi hay. Gù tốt và phải có nhưng gù đúng lúc - yếu tố bắt chim chủ chốt khi chim vô tàn.

dong_pham, hoacuom and hahai like this.
  20. nowhy

nowhy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    456
    Dạt ra có nhiều nguyên nhân chim sợ lồng chẳng hạn bác, chứ chim chung cội là nó củng đủ lửa để solo rồi đó, ít ra cung làm vài xạc chứ.