Con gà ác mẫu

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi ly_vu, 4/9/08.

1. ly_vu

ly_vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    193
    Câu chuyện mà ly_vu tôi sắp kể cho các bạn nghe chắc khó ai tin nỗi. Số là thế này lv được người bạn cho 2 con gà mái tre, 1 con già và 1 con tơ, theo như người bạn nói thì con già đã đẻ nhiều lứa còn con tơ thì chưa đẻ lứa nào, sau đó mình tìm mua 1 con gà trống để làm giống. Một thời gian sau thì con mái tơ cho ra đời 7 chú gà con (đây cũng là lứa con đầu tiên của nó). Mình bèn bắt mẹ con nó nhốt vào 1 chuồng để khi nào gà con trọng trọng mới thả ra. Trong thời gian đó mình cung cấp đầy đủ nước uống và thức ăn cho chúng như cơm, lúa, rau, trùng đất. Mọi việc không có gì xảy ra mình thấy gà mẹ chăm con rất tốt.

Vài ngày sau đó khi đi làm về mình ra chuồng xem gà thì thấy thiếu mất 1 con gà con quan sát 1 lúc thì mình thấy cái đầu của nó nằm ngay góc chuồng, còn cái mình thì đâu mất tiêu. Mình hơi ngạc nhiên vì chuồng mình làm rất kín, lưới bao chỉ có 1cm, thì chuột không thể vào xơi gà con được, vậy thì chuyện gì đã xảy ra ?

Ba ngày sau đó thì thắc mắc của mình cũng đã được giải đáp, hôm đó là ngày lễ 2/9 mình ở nhà nguyên ngày, buổi trưa đó mình ra cho gà ăn thì thấy bầy gà vẫn bình thường, mình trở vô nhà được 1 lúc khi trở ra chuồng gà lại thì thấy một cảnh tượng khủng khiếp xảy ra, con gà mẹ đang xé 1 đứa con của nó ra thành từng mảnh để ăn thịt, đầu văng 1 nơi chân 1 nơi, chứng kiến cảnh tượng đó mình hơi bị sốc. Sau đó thì mình bắt gà mẹ ra nhốt riêng chứ không thì chắc nó xơi hết bầy con của nó quá .

Các bạn nuôi gà đã bao giờ gặp chuyện này chưa ? Mình cũng không hiểu sao con gà mẹ lại như vậy ? Mong các bạn góp ý kiến cho mình.

Đây là con gà ác mẫu

Những đứa con còn lại của nó (trông rất tội nghiệp)

......................

2. KhuongTu

KhuongTu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    624
    Cảnh tượng này mình chỉ nghe nói thôi nhưng chưa tận mắt chứng kiến bao giờ.
    Nhưng theo mấy người nuôi gà lâu năm thì nhưng con gà như vậy thường cho ra lứa con đá rât hay?
    Mình chỉ nghe vậy thôi còn sự thật có đúng vậy không thì mình không chắc lắm, nhưng chắc 1 điều là "ác mẫu" như vậy là có thật

3. CAOCUONG

CAOCUONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Hổ dữ ko ăn thịt con vậy mà con gà này ác quá , nếu như anh KhuongTu nghe nói thì cũng đàng lòng đễ lại nuôi thử gà con nó sao nếu ko hay thì theo em cho con gà mái này chết chôn còn sống luôn vậy mới đúng tội của nó

4. NXB

NXB Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Theo mình thì chon con gà mẹ đó lên thớt nuôi làm gì cái loại đó tốn thóc. Nhưng quả thực mình chưa thấy con gà nào thế cả chỉ thấy gà me nuôi con rất dữ

5. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Loại này gọi là "Hổ kê", nếu là gà trống thì thuộc dạng linh kê. Hy vọng có con trống nào đó giống mẹ nó thì tuyệt..

hai ga thích bài này.
  6. TOAN-THIENPHU

TOAN-THIENPHU Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    34
    Hổ kê là sao em hông hiểu , anh Dũng giải thích rõ cho em đi
    còn linh kê cũng ăn con luôn hả anh ??????????

7. KhuongTu

Thích đã nhận:
    624
    Khoan khoan làm thịt!!!
    Bạn không nuôi thì để lại cho mình đi.
    Nuôi nó kiếm mấy con gà con cho xịn 1 chút!

8. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Linh kê có rất nhiều dạng, xem : http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=38554

Hổ kê là khi gặp gà con, nó vật chết rồi xé xác ăn như diều hâu, nó là 1 dạng của linh kê.

9. KhuongTu

Thích đã nhận:
    624
    Mr Dũng phát biểu chính xác quá.
    "Chó giống cha, gà giống mẹ" mà. Nên con của nhưng con hổ kê như vậy sẽ đá rất hay đấy

10. thuysinhsg06

thuysinhsg06 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    201
    Nếu là gà đòn thì hay , chứ gà đá cựa sắt thì chọn gà hay làm chi , uổng lắm , khi thua lại tức nữa . Ông bà mình ngày xưa coi tướng gà , là vì gà đá bằng cựa tự nhiên . chứ bây giờ thì lấy gà tàu đá , nhiều lúc cũng thắng độ như thường .

11. timrgv

timrgv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    nhiều lúc thắng độ như thường , nhưng nếu cứ làm như vậy sẽ bán nhà trả nợ !

12. Kate

Kate Member

Thích đã nhận:
    1
    Chắc nó nghĩ là bạn sẽ làm hại con của nó nên nó mới phải làm vậy đó. hồi nhỏ mình cũng có nuôi 1 con mèo, nó sinh dc 4 chú mèo con, thấy mình vừa lại gần mèo con nó ăn thịt hết 1 con. Mình nghĩ chắc là Gà của bạn hok phãi "mẫu kê" hay "hổ kê" đâu, chỉ là nó thương con nó thôi mà

13. thuysinhsg06

thuysinhsg06 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    201
    @timrgv : thật sự là tui bỏ chơi gà lâu rồi, vì đá ở VN thì bị công an bắt , qua Cambodia thì xa quá . Nhưng đá gà cựa sắt bây giờ chỉ mang tính bài bạc , còn nghệ thuật coi tướng gà chỉ đóng vai trò thứ yếu mà thôi . Không biết bạn có bao giờ được xem , gà đá cựa tự nhiên chưa , lúc đó bạn mới biết tại sao người ta coi vảy gà .

14. timrgv

timrgv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    lại vấn đề nghệ thuật giữa gà đòn và gà cựa , nhưng mình không muốn bàn đến chuyện này nữa !

15. NKH0111

NKH0111 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    81
    Cho nó vào nồi đi bạn ơi :(. Gà mổ trứng ăn đã ko nên nuôi rồi đàng này lại làm thịt con mình luôn thì đáng nhúng nước sôi quá đi chứ.

16. Nguyen Hoang Ho

Nguyen Hoang Ho Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,177
    Hiện tượng này (cannibalism in chicken) các nhà khoa học trên thế giới đã quan sát từ lâu và đến bây giờ vẫn chưa đưa ra được câu trả lời nào thỏa đáng.Một số dự đoán về nguyên nhân như sau:
    -Gà bị nhốt quá nhiều trong môi trường chật hẹp
    -Thức ăn cho gà thiếu một số vitamin cần thiết
    -Gà bị stress do có những con thú săn mồi như chồn,cáo,chuột cống...lảng vảng quanh chuồng
    Lời khuyên là bổ sung thức ăn cho gà,nhốt gà ở chuồng rộng rãi hơn,thả gà ra môi trường tự nhiên...Nhưng hiện tượng này hầu hết chỉ xảy ra ở các gà mái đẻ nhốt chung với nhau khi chúng có hiện tượng mổ và ăn lông lẫn nhau...Chưa nghe nói đến hiện tượng gà mẹ mổ chết và ăn thịt con như gà của bạn
    Vì vậy,theo tôi nghĩ,bạn nên làm thịt con gà này không thương tiếc,không chuyển nhượng lại cho bất kỳ ai.Hổ kê hay linh kê như chú Dũng nói chỉ đề cập đến gà trống.Bạn có để lại, nó cũng sẽ tàn sát hết đàn con,đừng mong nó chừa lại 1 con "linh kê" con nào

17. thichnuoiga

thichnuoiga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Tương truyền rằng con ác mẫu chỉ chừa lại 1 con duy nhất và nếu may mắn được con trống thì sẽ là Độc Cô Cầu Bại trên chiến trường.
    Nhưng nhìn con ác mẫu này sao tui muốn vặn cổ nó quá.

18. solococo206

solococo206 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    126
    phát ngôn bừa bải quá,bạn có dám đem con gà tàu của bạn ra đá với gà của tôi không?

Last edited by a moderator: 5/9/08
  19. Nguyen Hoang Ho

Nguyen Hoang Ho Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,177
    thuysinhsg06 chỉ muốn nói là đá gà cựa mang tính may rủi cao, không như gà đòn thôi. ..!!!

Last edited by a moderator: 5/9/08
  20. Vua ga can tho

Vua ga can tho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    365
    ngày xưa là chuyện của ngày xưa,còn ngày nay mà đem gà tàu đi đá cầu mai thì bạn có 10 căn nhà củng k đủ bán đâu nếu đem gà tàu mà đi đá với gà cựa