Con Gáy cưng tự dưng mất tiếng

Thảo luận trong 'Bệnh viện Cu gáy' bắt đầu bởi almanach, 28/8/08.

1. almanach

almanach Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    2,726
    :(:( Dạo này em bận quá không có thời gian chăm sóc thường xuyên. Hôm qua mới để ý con gáy cưng nhất tự nhiên rè tiếng, rồi sáng nay mất hẳn tiếng luôn:(:(. Các pác có cách jì điều trị hiệu quả không mau mau giúp em với:-S:-S

KtsBim thích bài này.
  2. AIR GUN

AIR GUN Hội cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    2,354
    Cứu mau chứ sao bắt chim ra banh mỏ xem ở trong họng có đóng những hạt nhỏ mày trắng không. nếu có thì lấy kim may kêu ra hết, ney61 có cái nhíp nhọn đầu thì dễ làm hơn vì có nhiều cái đóng trong sâu rất khó lấy. nhớ lấy hết, nếu cần ngày hôm sau kiểm tra lại còn không thì lấy tiếp. nhớ bỏ chim vào cái túi nhỏ để dễ làm và không làm rụng lông. tốt nhất là có hai người. lấy xong nhớ nhét cho nó mấy hột bắp+ viên dầu cá càng tốt.
    Nếu không phải thì là do bác để hụt nước, chăm sóc cẩn thận là gáy tốt lại thôi.

Bác tìm mấy thứ này cho dễ làm nè.

Cho nó vào bao như vầy nè.

3. QuangDT

QuangDT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    Bác làm như bác Air_Gun cho vào bao, rồi banh mỏ ra hít một hơi thật sâu rồi thổi vào họng chú chim, chắc sẽ thổi bay cục đờm đó! Bác xem thóc có vấn đề gì không, phân có mầu đen không bác?

PHIOMON and KtsBim like this.
  4. almanach

almanach Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    2,726
    Tình hình là không ổn các sư phụ ạ :( em nó vẫn không phát âm ra tiếng, mặc dù gù gáy ác nhưng không có tiếng. Em đã kiểm tra họng nó không có đốm trắng, giờ không biết phải làm sao nữa đây:(. Buồn 1 phút:crying:

PHIOMON and KtsBim like this.
  5. ngvu

ngvu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    388
    Tôi cũng đang có 1 em gáy bị mất tiếng, ai có cách nào cho nó gáy có tiếng lại ko? khi nó gáy nghe khàn khàn và rất nhỏ, chỉ đứng gần mới nghe được.

PHIOMON thích bài này.
  6. ganoiviet

ganoiviet Member

Thích đã nhận:
    111
    Trước đây mình cũng bị trường hợp giống như thế này nhưng sau đó em nó tự nhiên khỏi hẳn. Do lúc đó chú chim gáy của mình gáy rất nhiều (vào lúc tối nó cũng gáy, do để trong nhà bật đèn suốt), hễ gặp người là nó gù, gáy liên tục sau đó đổi giọng và gáy rất nhỏ. Mình thấy vậy nên thay toàn bộ nước, thức ăn và trùm kín lồng đem gửi người khác, treo ở ngoài cây nơi vắng người (lúc treo cũng trùm kín lồng nhưng phần đáy lòng thì để trống) sau hai ngày em nó tự nhiên gáy lớn trở lại.

babeo and PHIOMON like this.
  7. Laolaota

Laolaota Well-Known Member

Thích đã nhận:
    215
    Mất giọng hả các bác em có cách này không biết hiệu qủa không nữa đó là lấy ít mật ong pha với nước uống cho chim uống hai ba hôm là khỏi cái này e đã áp dụng cho e chòe lửa nhà mình rất thành công không biết với cu gáy thế nào nếu hết nhớ cảm ơn em nha

ngvu and PHIOMON like this.
  8. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    một ít rễ cây lá lốt đâm nhuyễn lấy nước fa cho uống dần trong ngày trị chứng khan cổ nóng trong mình còn đẹn thì phải mổ móc rùi

9. cugayquangtri

cugayquangtri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    570
    Hay bác cho tí mật ong vào cóng nước xem thử...nhiều khi công dụng cũng nên...

PHIOMON thích bài này.
  10. ngvu

ngvu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    388
    con của mình bắt chim đánh lưới, hồi mới đem về nó ko biết ăn lúa, phải trộn đủ thứ vào thì vài bữa nó mới ăn lúa, vì nó ko ăn lúa nên mới mua về nó yếu lắm. thời gian sau chim gáy gù nhưng tiếng khàn và rất nhỏ, mình đã cho mật ong vào nước uống, xem vài bữa tiếng có to lên xí nào ko.

Cucusamtho thích bài này.
  11. Tung_LS

Tung_LS Member

Thích đã nhận:
    21
    Giúp cu bị mụn trong họng

Bác PHINOMON oi cho e hỏi là cu bị mụn trong họng thì phải làm những gì con nhà e cu lù dù nhìn chán quá , bị cả ở hàm dưới nữa e bắt=tay ra nhiểu giờ xù xì hết lông rồi

12. cu Gáy

cu Gáy Guest

Nếu không phải bệnh mà do kêu nhiều khàn tiếng thì bạn hãy cho chim ăn dặm thêm trái mồng tơi chín thường xuyên nhất là khi bạn đi bẩy hoặc sau khi chim kêu nhiều trong ngày sẽ giúp chim khỏi khàn tiếng khi cho chim ăn mồng tơi chín phân chim ỉa có màu hồng là bình thường chúc các bạn lấy lại tiếng ban đầu của chim sớm

13. Ech

Ech Guest

mất tiếg có thể coi là khàn tiếg k e thấy ng bị vậy thì uốg cây thuốc dòi vậy cu co dùng đc k