Con Hoàng Yến của mình bị sao đây?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm nuôi chim Yến hót' bắt đầu bởi emily_vn, 12/10/08.

1. emily_vn

emily_vn Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình mới được cho 1 em Hoàng Yến vừa thay lông xong, đầu vẫn đang xù lên. Trước nó nuôi đôi trong lồng sắt, nhưng từ ngày con mái trúng gió mất, nó cũng tịt hót luôn (theo lời anh chủ cũ). Khi mình bắt về, có bắt thả vào lồng tre, nó có tuột ra, mình nhảy theo bắt lại, thả vào lồng, thì thấy tự nhiên nó nhát tợn, người lại gần nhảy loạn xạ, chỉ kêu chip chip, liên tục đánh mỏ và cũng chả chịu hót luôn. Cho lòng đỏ trứng gà cũng chả thấy ăn, ăn mỗi kê. Anh em có ai có kinh nghiệm xử lý vụ này thì góp ý cho mình với, nhất là bệnh nhát của nó. Làm sao để nó hót lại được bây giờ?

2. davidphong

davidphong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Chắc bác vồ nó mạnh quá giờ nó bị chột chim nên sợ không dám ăn uống và hót nữa he he

3. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Theo tôi thì nó là 1 dạng của biểu hiện stress khi thay đổi môi trường, khung cảnh sống (lồng sắt chuyển qua lồng tre) chưa kể bị bạn vồ lại cũng làm nó hoảng sợ. Chim đang thay lông thì ít hót hoặc tịt lít không hót tý nào tùy vào thể trạng của con chim. Mình mua 1 chú Hoàng Yến ở chợ và cho vào túi giấy mang về vì chẳng mang lồng đi, lúc ở đó nó hót cũng khá nhiều, vì đang thay lông nên nó cũng không căng, nhưng từ hôm về đến giờ 1 tuần nó chỉ dám hót nhỏ vào lúc không có bóng người nào qua lại.

Nếu chú chim cuả bạn quá nhạy cảm và dễ bị stress, nên chuẩn bị:
    - Nuôi chúng trong lồng rộng rãi hơn
    - bệ để lồng chim nên cao quá đầu người, hoặc it nhất cũng ngang tầm mắt. Bản năng của các loai chim trời là càng lên cao càng yên tâm, hãy đáp ứng cho chúng điều đó!
    - lồng chim để nơi thoáng mát, nhưng kín đáo, càng xa người, gần tường càng tốt, chim sẽ cảm thấy an toàn hơn.
    - hạn chế tối đa việc theo dõi chim khi không thực sự cần thiết.

Bạn cứ chăm sóc cho nó ăn uống đầy đủ chất đến khi nó thay lông xong, quen với chủ mới và cảnh quan mới mình nghĩ nó sẽ ổn định lại thôi.

4. Vietlam

Vietlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Tức là mình chỉ nghe hót chứ không được ngắm nó hả pác, chán nhở mình cứ thích treo ngang mặt để thỉnh thoảng ngó nghiêng chút.

5. hoalo_biglong

hoalo_biglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    hì hì đúng như bác Còi nói thôi .Trường hợp này nguyên nhân là do stress ,cũng ko có gì lạ .Để chữa ,ta tiến hành như thuần chim rừng bổi thôi ,còn chế độ ăn thì bác vẫn phải cho đầy đủ trứng ,rau ,hỗn hợp các loại hạt ,mai mực (dù nó có ăn hay ko để đề phòng nó có ăn ),trứng nhớ thay nếu ko ăn hết ( đề phòng bị tịt giọng do ăn đồ mốc )
    Chúc bác thành công
    hí hí bác nói gì vậy .Con chim bị stress này còn ko dc nghe hót ấy chứ ,may lăm thì vài tiếng cạch cạch .Còn tốt nhất bác cứ để quá đầu ,treo chỗ nào mà khi nó nhảy lồng ko bị rung ấy (sát tường là ổn ,nhớ chống kiến ,dột ,ẩm ướt )

Last edited by a moderator: 14/10/08
  6. emily_vn

emily_vn Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn các bạn nhiều. Mỗi lần mình đến gần, nó ko nhảy đâm lồng như những con chích choè, hoạ mi mình từng nuôi mà nó chỉ nhảy tới lui trên cái cầu, và kêu chip chip luôn mồm. Đứng xa thì lại thôi. Mà mình thấy nó đánh mỏ cạch cạhc nhiều lắm, không biết là sao? Hiện chưa cho ăn mai mực, mới chỉ ăn trứng, xà lách, dưa chuột, cám trứng, hỗn hợp hạt thôi. Nhưng mình thấy nó ăn cả vỏ trứng luôn, không biết là triệu chứng thiếu chất gì nhỉ? Nó nhát vậy có nên cho tắm rửa gì không?
    Giờ chế độ cho chim thay lông có cần thêm gì nữa không các bạn nhỉ? Các anh nuôi nhiều có khuyên mua cám khuyên ăn cho mượt lông, có được khôgn vậy?

7. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Ngoài ra có thể bổ sung khoáng chất cho chim, vừa tìm được bài về nước khoáng, có nói đến 1 loại nước khoáng dành cho người kiệt sức, bị stress: do hoạt động gắng sức quá độ hoặc bị ảnh hưởng môi trường sống (nghề nghiệp, gia đình gặp nhiều khó khăn) cần các loại nước khoáng chứa muối khoáng và vi lượng tố, nhất là magnesium là chất hỗ trợ thần kinh.. Các loại nước uống tăng lực cũng có thể được dùng phối hợp để cải thiện thể chất và tinh thần người bị stress, có thể uống thay đổi để đa dạng hóa các khoáng chất.

Bạn có thể tìm mua ở siêu thị loại nước khoáng có thành phần này nhé :)

8. emily_vn

emily_vn Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Mai mực có nhất thiết phải có không bạn? Có thể thay bằng thức ăn nào khác không? Mình thấy nó cũng ăn vỏ trứng, có hại không? Sao con chim của mình ít ăn trứng lắm, 1 quả cút, nó chỉ mổ mấy cái thôi, ko ăn nhiều, thế là sao?