Con Khỉ đỏ này lên quá nhanh!

Thảo luận trong 'La hán của thành viên' bắt đầu bởi chaulahan, 9/3/06.

1. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Chào các bác,

Nuôi La hán nói chung và Khỉ đỏ nói riêng luôn tạo cho ngưòi chơi những bất ngờ thú vị. Có lẽ đó cũng là lí do khiến nhiều người say mê La hán đến vậy.

Hôm nay, em muốn chia sẻ với các bác một bất ngờ thú vị về chú Khỉ đỏ của em. Điều đáng nói ở đây là thời gian nó “lên” quá nhanh, trong vòng chưa đầy một tuần lễ…

1. Đây là lúc mới mua về, khoảng 2 tháng tuổi, hình dáng tệ quá phải không các bác?

2. Sau hơn 2 tháng nuôi chung nó với 2 em khác trong một hồ có ngăn kiếng, nó được có thế này thôi.

3. Vài tuần sau, con Châu malai chết, em chuyển nó lên hồ lớn và bất ngờ đã xảy ra…
    Buổi sáng chuyển về nhà mới, đến chiều thế này nè, màu lên chút ít còn đầu thì…

4. Ngay tối hôm đó…

5. Cách một ngày sau, đầu lên rất nhiều.

6. Ba ngày sau đây các bác (chụp buổi sáng nên màu hơi nhạt rồi!)

7. Còn đây là toàn cảnh “thuỷ cung” mới của nó đây.

Cho đến nay chú khỉ này được khoảng 5 tháng tuổi, lớn cỡ 3 ngón tay và chỉ thực sự “bùng phát” trong vòng có 5 ngày! Thật khó tin phải không các bác!?

Tất cả hình trên em chụp bằng dế nên không được nét nhưng bảo đảm là không có sửa Photoshop đâu nhé vì em “mù Photoshop” mà, em chỉ Resize bằng ACDSee cho hình nhỏ lại thôi.

Kết luận (do em rút ra nhưng ai cũng biết cả rồi!): Cá La hán, đặc biệt là Khỉ đỏ nếu được nuôi trong điều kiện tốt như không gian hồ rộng rãi sạch sẽ, nguồn nước và thức ăn phù hợp thì cá sẽ phát triển rất nhanh.

Các bác có nhận xét gì xin chia sẻ để em học hỏi thêm.

Last edited: 9/3/06
  2. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Con khỉ của ông dể thương wa, nhìn muốn cắn 1 cái :D . Bác mua con này lúc nhỏ nhiêu vậy.

3. Sea69

Sea69 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chúc mừng Chaulahan có được chú cá đẹp . Mình cũng vừa bắt 1 em nuôi được một tuần rồi , không biết sau này ra sao . Bạn cho cá ăn gì mà nó thay đổi nhanh thế ?

4. chaulahan

Thích đã nhận:
    12
    @Billykid: Em sợ bác cắn không lại nó đâu vì nó sung lắm lắm. Em mua nó lúc nhỏ 400k, sau này nghĩ lại lúc đó mua mắc. kekeke

@Sea69: Cảm ơn bạn. Mình chỉ cho ăn tép tươi thôi.

5. chihong123

chihong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Trời 1 tuần mà lên như vậy thì quả là bái phục , bái phục . Bạn cho ăn 1 ngày bao nhiêu tiền ( tép ) ??? Cám ơn bạn trước nha . pm cho mình

6. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cá của bác ghê quá ,chỉ mới có 1 tuần thôi sao cá của bác đẹp lắm

7. batuocbongdem

batuocbongdem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    khỉ là như vậy đó...con của mình trong vòng 7ngay
    lúc mới bắt về(lúc mua nó đã xấu như thế rồi...ko phải đem về nhà nó xuống màu đâu nha)
    ban đầu

4 ngày sau

7 ngày sau đó

8. chihong123

chihong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mấy bác cho cá ăn gì mà màu mè lên đẹp vậy ? Cá em nuôi khoảng 2 tuần mà vẫn vậy nhưng chỉ sung hơn thôi . Mong các bác chỉ giáo ....

9. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Bái phục các bác cho Khỉ ăn chuối gì mà nó lên màu nhanh thế.
    Chỉ cho anh em chúc xíu bí quyết đê

10. hoa020032

hoa020032 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá của bạn đẹp qua!!

mình cũng có một chú khỉ khoảng 6 tháng tuổi rồi nhưng sao chờ mòn mỏi ma nó ko chịu bùng nổ bạn ơi, kích thước khoảng 4 ngón tay rồi, màu cung đỏ lắm, nhưng nó ăn ít lắm có cách nào cho nó ăn nhiều ko bạn?? theo bạn mỗi ngày mình nên cho nó ăn mấ bữa, mỗi bữa bao nhiêu con tép la vừa vây?? giúp mình nhé mình sắp hết hy vọng rồi hu.hu.
    ai biết chỉ dum.. nhắn tin cho mình nhe....thank

11. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Cảm ơn bạn Chaulahan! sau khi xem thông tin của bạn, mình về làm thử với chu khỉ nhà mình, chỉ sau 1 đêm đã thấy khác hẳn, hy vọng sẽ sánh vai được với chú khỉ của bạn.

12. han han

han han Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng tham gia. Máy dzõm nên hình hơi ẹ

13. chaulahan

Thích đã nhận:
    12
    Cá của hanhan cũng đẹp ra phết đấy nhẩy. Chúc mừng nhé.

14. thelan

thelan Member

Thích đã nhận:
    0
    Trời!Sao nó phát triển nhanh vậy? Con khỉ nhà em nuôi 6 tháng rồi chưa thấy ra đầu nhanh như của các bác nhỉ, màu thì chỉ hừm hừm (hồng hồng) hà. Hồ nhà em 60x40x40 chia ra 3ngăn, nuôi 3em trong hồ. Bây giờ nó lớn gần 3ngón tay nhưng chưa thấy đầu to như cá các bác. Buồn quá!

15. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    :( bể dài 60 cm mà chia ra làm 3 hả bác? úi rùi ui, thế thì chật quá bác ơi. Nếu nuôi 1 con mà to bằng 3 ngón tay thì với cả bể đó vẫn còn hơi chật ý chứ. Cá đẹp mà trong bể nhỏ quá nó phát triển chậm lắm bác ui :D

16. Antishock

Antishock Member

Thích đã nhận:
    1
    Tui ở Nha Trang , nhìn các bạn ở Sài Gòn & Hà Nội có phong trào nuôi La Hán nhìn mà thấy thèm . Cá của bạn chaulahan nhìn đã quá ! Không biết khi nào tui mới có thể nuôi thử 1 con la Hán xem sao ? Ở Nha Trang ít cá La Hán con lắm , toàn con lớn thôi , đã không đẹp rồi mà giá thì trên tời không hà !!!!! Hic...hic...hic !!!!!!:crying: :crying: :crying:
    Thật chán cho cái thân của tui !!! Niềm đam mê không bao giờ cạn , chỉ có túi tiền là không bao giờ đầy !!!:blushing: :laughing: =))

17. trandat

trandat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Làm thử là làm thế nào vậy bạn??? Mình cũng đang nuôi 1 em cỡ 3 ngón tay trong hồ 70x40, không lẽ phải đổi qua hồ 1m? Hay là thay 100% nuớc? Thay cá của bạn Chaulahan lên thấy đã quá mà chẳng biết phải làm theo thế nào. Nuôi khỉ đỏ thì nên thay nước thường xuyên (vài ngày thay 1/3), hay là lâu lâu thay 1 lần vậy? Và làm cách nào để điều chỉnh được độ pH theo ý muốn? Mong các bác chỉ giáo! Cám ơn nhiều!!!

18. chaulahan

Thích đã nhận:
    12
    @trandat
    Theo kinh nghiệm của mình thì nếu thay nước nhiều (2-3 ngày/lần) thì KĐ lên màu thiệt nhưng đó chỉ là lên màu nhất thời do môi trường nước thay đổi thôi sau đó sẽ nhạt trở lại. Còn muốn màu ổn định thì 1-2 tuần thay 1/3.

Còn cách điều chỉnh độ pH thì mình bó tay. Bác nhờ các cao thủ đi vậy.

19. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Bạn Trandat ! Mình làm như thế này: Hồ 80x40x40cm; Nước máy để lắng 1 tuần rồi mới đổ vào hồ + 5Kg sỏi (loại sỏi san hô để điều hòa độ pH) + 10 muỗng cà phê muối hột (1 muỗng cho 13 lít nước đối với Khỉ còn với các loại khác thì 1 muỗng muối cho 20 lít nước) cho máy lọc chạy qua 4 lớp gòn và than hoạt tính đồng thời cho máy tạo Ô Zôn chạy khỏang 30 phút, sau đó tắt Ô Zôn tiếp tục lọc thêm 1 giờ nữa. Bây giờ bạn hãy nhẹ nhàng thả cá vào. (Nếu không có máy tạo Ô Zôn, bạn cho máy lọc qua gòn và than khoảng 3 giờ, không nên sử dụng hóa chất xử lý nước).
    Cách ly hẳn đừng cho nhìn thấy bất kỳ cá nào khác. thường xuyên đùa Zỡn với cá: Dùng tấm kiếng soi cho cá sung độ lên, bỏ kiếng thay bằng tay, đần dần cá sẽ sung kích thích tạo Hormon, cá sẽ mau lên màu và lên đầu.
    Một tuần thay nước một lần chỉ thay 1/3 hồ thôi.
    Điều quan trọng nhất là môi trường nước được xử lý tốt, máy lọc hoạt động tốt và một không gian rộng rãi sẽ rất phù hợp cho cá. Chúc bạn thành công.

Last edited: 12/3/06
  20. legalos

legalos Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    cứu em với các bác ơi

~X( các bác ccho ăn cai gì mà lên lẹ thế em có 2 con chắc cũng 5 tháng rồi mà sao nó cở bằng hai ngón tay à ma không lên màu~X(