con king kim cương bị ngứa, cọ ầm ầm vào thành hồ

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi vanhien166, 23/5/08.

1. vanhien166

vanhien166 Member

Thích đã nhận:
    0
    con king kc của dạo này ngứa cọ vào thành hồ ầm ầm, đã thay nước, bỏ thêm muối, bỏ kháng sinh tetracilyn. không biết có hết hông, xin các bạn giúp mình với;)

2. Bauminhon

Bauminhon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo tớ thì bỏ thuốc formol 100l/3ml (cá lớn ), 100l/2ml (cá nhỏ). 1 ngày sau thay nước 50% châm nước mới vô thêm nữa liều thuốc nữa. Làm 2,3 ngày sẽ hết. Chúc cá bạn mau khoẻ.

3. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Bộ bạn muốn ướp xác cá hay sao mà xài formol , cá bị nấm thì phải xài thuốc trị nấm như Bensol... trong đó mình phải tăng nhiệt lên 32 độ, sau 3 ngày thay 1/3 nước và thuốc

4. hai86

hai86 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    bạn nói vậy là không đúng rồi 3ml/100l nước thì không ảnh hưởng đến cá đâu ban, ở liều lượng formol đó diệt khuẩn tốt đấy. mình cũng đã làm nhiều lần rồi có sao đâu 3ml/100l thì nồng độ folmol trong nước chỉ có 12ppm thôi không sao cả đâu, tôm còn sử dung 30ppm không sao cả, nồng độ như vầy là thấp rồi đó

5. Alexandria

Alexandria Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Em thấy cho muối vào kha khá 1 chút rồi tăng nhiệt độ lên trước đã. Nấm nói chung cũng không khó trị lấm. Dùng "liệu pháp thiên nhiên" trước rồi dùng hóa học sau nếu ko hết. Dù sao bỏ thuốc nhiều quá cũng không tốt cho cá. Khi nào hết cách thì mới nghĩ đến thuốc. Theo 1 số kinh nghiệm của anh em đã nuôi lâu là vậy

6. vanhien166

vanhien166 Member

Thích đã nhận:
    0
    mình đã dùng sang biokock số 3, thay 1/3 nước, nói chung là sẽ áp dụng tất cả biện pháp, hy vong là em nó hết, gần 1 tuần nay rồi. nhìn em nó lạn vào thành hồ mà sợ bể đầu. hix hix

7. Alexandria

Alexandria Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Lưu ý bạn là áp dụng cái nào thì 1 cái thôi nhá. Đừng pha trộn rất dễ gây phản ứng phụ (trừ khi bạn là dân hóa học chuyên nghiệp). Bỏ thuốc vào thì cá sẽ hơi lờ đờ và có thể bỏ ăn bạn nhé. Khi nào cá khỏi thì ngưng ngay thuốc và để 1 ngày sau rồi cho ăn thức ăn khô. Nhớ chú ý vệ sinh của nước

8. vanhien166

vanhien166 Member

Thích đã nhận:
    0
    hix, mình làm đủ cách rồi, biện pháp cuối cùng, thay 100% nước, bỏ muối sát trùng, em nó vẫn còn, có bớt 1 chút nhưng chưa triệt để, không xài thuốc nữa, mệt rùi, hì hì hì. Em nó vẫn sung, đầu to, bữa nào chụp cái hình post lên cho bà con xem nhé

9. bsninhhungxm

bsninhhungxm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Làm như bạn Alexandria là OK . Bạn cũng nên lưu ý là cá LH có 01 số con hay có hành động như vậy, bình thường thôi,không phải bệnh.

10. singingsong

singingsong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bạn ko nên lạm dụng thuốc quá vì chưa chắc cá` bạn đã bệnh...
    như hiện tượng bạn nói cá bạn chắc đã có hiện tượng bị nấm..bạn nên chùi rũa hồ sạch sẽ và các hệ thống máy lọc
    và cho muối hột vào hồ (hồ 1m thì cho khoảng 1 chén muối hột)
    tăng nhiệt độ lên 31>32 độ trong khoảng 2 ngày nên thay một 10% nước và cho thêm nũa chén muối vào hồ.làm liên tục như thế trong vòng 5>7 ngày là cá sẽ khỏi bệnh.
    bạn cứ chăm cá như khi bình thường vẫn cho cá ăn đầy đủ và nên áp dụng thêm thức ăn viên để cá có đầy đủ vitamin kháng lại bệnh(nhớ là nên giữ hồ luôn sạch sẽ nha)^^
    chúc bạn thành công

11. vanhien166

vanhien166 Member

Thích đã nhận:
    0
    sau khi cho 1 viên fukaka trị giun vào hồ, hồ xuất hiện những con giống như con trùn chỉ, hic em nó bị giun mất rùi, nhìn cái hồ dơ kinh khủng, toàn nhớt không à, còn có cách nào để tiêu diệt chúng nó không vậy các bạn.

12. Kingphattai

Kingphattai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    có phải hay bơi quẹt vào thành hồ đúng kg / cá bạn có triệu chưng bị nấm rồi , thay 100% nước đi , vệ sinh hôp lọc ( thay gòn) và bỏ muối nhiều hơn bình thường bạn bỏ gấp đôi, sau 48h làm lại sẽ thấy cá khõe lại ngay ! chúc bạn thành công

13. conlahanto

conlahanto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cá bị nấm bạn càng thay nước mới là nó càng bị đấy ,bạn rút bớt nước đi ,cho thêm muối vào hồ ,cắm sưởi ở 30 độ ,thấy ko đỡ thì bạn dùng bionock số 2 hay 3 hòa vào nước ,trong khoảng 3 ngày cá sẽ đỡ thui à
    chúc bạn thành công ,chào bạn

14. nnthu

nnthu New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá mình cũng bị mà trị bệnh cả tuần nay rồi không khỏi. Các bác giúp mình trị bệnh triệt để với. Con la hán nhà mìn đi đâu cũng cọ vào thành bể, cọ vào lọc... nhìn nó có vẻ ngứa ngáy mà thương quá! Help me.... plzzzzzzzzzzzz????

15. pzeter

pzeter Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bạn cứ cho 1 chút muối vào trong hồ và tăng nhiệt độ lên là được hay bạn có thể ra hiệu cá mua cho em nó gói thuốc trị nấm bảo đảm sẽ khỏi nhưng sẽ mất vài hôm nên bạn không nên quá lo lắng ( còn nếu bạn muốn cá khỏi nhanh thì có thể bắt riêng ra hồ khác bé hơn và cho lượng thuốc hay muối theo chỉ dẫn là được sẽ nhanh hơn đó ! Chúc cá bạn mau lành bệnh ! )