Con Long này bao nhiêu tiên vậy các bác

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi coi77, 28/2/06.

1. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Hôm trước em có điều kiện đi chụp bể thủy sinh và một số bể các rồng, gặp được em này khủng quá, có cả certificate, xuất xứ tại đảo java, Indonexia. Em quên mất ko chụp lại cái CMT của nó

Newone thích bài này.
  2. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    Trông fê thật đấy nhể. Đ/c có toàn cảnh quả bể này không pots lên cho anh em chiêm ngưỡng luôn thể đi

3. Sea69

Sea69 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Quá khủng khiếp , hình như chú này mất 2 vẩy . Em mê kim long hồng vĩ từ lâu rồi nhưng điều kiện không cho phép . Nay đang định kiếm một chú để nuôi , em chỉ biêt nhìn chung chung thôi , các bác chỉ bảo giúp các tiêu chuẩn để đánh giá một chú cá đẹp như thế nào . Cám ơn các bác trước .

4. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Bác sea nhìn thế nào ấy chứ!! Vảy có sứt cái nào đâu, chắc là do phản chiếu của ánh sáng của cái cửa sổ đối diện đấy ạ! Mặc dù máy ảnh của em có UV Polar nhưng lúc đấy mắt toét quá rồi nên chụp vẫn bị lóa 1 chút.

@loc abc: em pót tổng thể rồi đấy ạ!

5. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    Xin lỗi chưa kịp nghía nốt hình thứ 2.Mấy em nhỏ bằng bật lửa ga cùng loại ở chõ cụ Thịnh Láng đã 2500 USD rồi mà em này lại có cả certificate nữa thì là bao nhiêu Còi công bố luôn đi để anh em liệu để dành tiền tậu đê :D :D :D

6. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Đúng là ko bị tróc vảy nào. Con này đẹp ghê, vảy của nó mới đẹp làm sao. ko biết giá của nó bao nhiêu?

7. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Anh còi ơi họ cho đá trong hồ như vậy không sợ con long tuyệt vời này lao vào tróc vẩy thì sao?sống chung với thái hổ, hồng két và đầu bò coi bộ hiền hòa nhỉ!

8. Sea69

Sea69 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Sorry bác coi77 , không phải là nó sứt vẩy , em nhìn thấy có 2 vẩy ở giữa thân có viền ngoài rất mờ nên đoán như vậy .

9. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Con này cách thời gian Coi77 chụp khoảng 2 tháng có lẽ bị bung mất 2 cái vảy. Tuy vảy đã mọc ra nhưng chưa đủ. Các bác ơi, em này cũng phải được ít nhất là 4 tuổi rồi ý nhỉ.
    Theo tôi thì con hồng long này mới chỉ là được thôi chứ chưa đẹp. So với kim long hồng vĩ thì hồng long có dáng người dài hơn, vây và đuôi to hơn, càng dài hơn, râu to hơn và đắt hơn ít nhất 4 lần kim long. Con hồng long này đuôi hơi nhỏ, càng ngắn và không khum vào trong, môi dưới dài hơn môi trên nhiều quá thành ra mõm hơi bị trề (giống cá ngân long) :(

10. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Người giúp việc có nói lại là trước trong hồ này còn có con Sam nâu nữa nhưng chắc là nó ăn phải tôm có vỏ cứng nên chết cách đấy 1 tháng! Em nhìn thấy mấy hòn đá (design by AG) cũng thấy sờ sợ. Con này ko đẹp bằng con của Thắng TC, tuanbnd nhỉ??

11. Dang Anh Tuan

Dang Anh Tuan Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào bạn Coi77. Tôi nhớ không lầm con HL đó là từ AG mà ra đấy. Trước đây hơn 1 năm tôi mua trượt nó. Cũng chỉ chê cái môi dưới của nó đấy bác ạ. Sau này tôi cũng mua của AG một HL song nhỏ hơn con đó nhưng nó cũng không phải là Chili đâu. Chắc muốn quay sang INDO tìm quá.

Con HL đó chắc chỉ độ 3 tuổi thôi. Màu, vảy được. NHưng dáng bơi không đẹp đặc biệt đuôi nhỏ quá giống quả nhót chứ không phải quả đào. Tuy nhiên, tôi đánh giá (theo giá ở HN) chắc cũng khoảng 3.300 USD đấy nhỉ.

Còn chuyện co certificate thì các bác đừng có tin lắm. Nhất là thời buổi nền kinh tế "MỞ CỬA TOANG HOÁC" của chúng ta hiện nay. Theo tôi được biết, ngoài HN nhập cá chủ yếu từ TQ, chứ chưa nhập thẳng từ INDO hay MALAI. Tôi thấy cũng có chuyện kỳ cục ở VN, việc cá có certificate là chuyện dĩ nhiên của những TRANG TRẠI nuôi, thế mà về VN có người phải bỏ thêm 1 đến 2 trăm USD để có nó đấy (thiếu thông tin quá). Nên việc certificate của nó đúng hay sai thi không sure đâu. Đừng vì cái certificate đấy mà chết tiền. Căn bản là con cá thôi bác ạ.

Last edited: 28/2/06
  12. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Con này họ gọi là "tử long" à? tên gì mà lạ hoắc nhỉ? :D. Phần lớn cá quá bối kim long (xback golden arowana) đều có ánh vảy mầu tím, hé hé, con này chính là quá bối kim long.

13. tuandv

tuandv Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Con này màu sắc đẹp, vẩy bị mất 2 cái là chính xác. Tuy nhiên như trong hình chụp của Coi thì đuôi của nó xấu quá! Nhỏ, không tròn và căng. Với kích thước của nó so với đuôi và râu thì tui "nghi " là cá mái wa! Về giá của nó chắc chắn là không rẻ rồi. Khách Đài Loan nói giá bên đó còn đắt hơn ở VN. Nhưng cá chắc chắn sẽ "chuẩn" hơn nhiều!

14. Viet Anh

Viet Anh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Con nuôi cùng HL mầu vàng vàng là con vương miện chứ k phải thái hổ đâu bác ạ, thấy nói loài này ăn giun là chính.

15. Hoanglanngu

Hoanglanngu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Bác coi chụp sao mà cái đuôi nó teo thế? Con này được 2 thứ: Đầu lưỡi kiếm & có nốt ruồi son dưới càng phải. Màu sắc thì cũng thường thôi, sở dĩ em nói vậy vì hôm trước Tết, nhà cụ Thịnh Láng có 1 em Hồng Long (nghe bảo của ông Hiệu trưởng trường Kiến trúc gửi bán), 6 tuổi, màu sắc trông còn tươi tắn hơn em này, nhưng cụ Thịnh lại đánh giá không cao- hóa ra không phải tươi màu nghệ đã là hay. E kia cụ Thịnh bán ngay ở hội chợ ngay chiều 30 Tết, thấy bảo 5.000 USD (chưa kiểm chứng). Mà em kia dài phải đến gần 80cm, hôm xem em thấy còn dài hơn cả con Kim HV già của cụ Thịnh

16. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Con Hồng Long gửi bán nằm ở đấy ít nhất 1 năm roài. Con đấy thì suy nặng. May ra vớ được gà thì mới bán được. Nhưng hỡi ôi, ai mà đã mò đến cụ Thịnh thì chẳng chịu làm gà đâu nhể? he he
    Nếu bán được ở Hội chợ là may rồi đấy. Mà 5.000 Mỹ Kim thì nói thật "em không tin"

17. Hoanglanngu

Hoanglanngu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    bác Haituonglong nhầm rồi, con Hồng Long còi dí dị là của tay nào đó bên Bộ GD, vẫn còn trong chuồng đó, mắt lại còn mờ đi nữa. Con em nói là con khác cơ, béo tốt lắm. Mới 6 tuổi mà 80 cm mà, em còn ảnh nó đấy, bữa nào post lên bác xem

18. highback

highback Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em nghĩ con nay la green base super red. nếu là chili red thì nó sẽ co spoon head, broad body, diamond shape tail. còn blood red thì mình thon và duôi thì tròn. thật sự, co cert hay hông có không sao, miễn sao mình mua được con cá đẹp ăn ý mình. nếu bác nào muốn học cách lựa cá rồng đỏ thì em có info chỉ cách phân biệt và lựa cá.em collect từ Singapore arowana forum.

19. quangusa

quangusa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    con này màu và dáng rất đẹp nhưng hàm dưới đưa ra dài quá (miệng không kính)

20. quocphint

quocphint New Member

Thích đã nhận:
    0
    ai môi em nó hơi bo trề roay, nhưng cái hồ thỳ nhỳn phê thật