con lửa tơ đuôi ngắn của mình đây

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi tranquocnam, 26/7/08.

1. tranquocnam

tranquocnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    nay mình mới giám up em này lên nè em này của mình đuôi ngắn nên mình ngại nay mạnh dạn up lên cho mấy anh em chê cười đó [​IMG]
    con này thì con tơ lắm mình mua nó mà miệng nó còn khóe màu vàng đó mấy anh em đánh giá coi con này có triển vọng gì ko ?

2. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Em này của bạn còn " tanh mùi sữa " non quá , nhìn dáng dấp ổn đấy mỏ thon, đầu nhỏ chân cao rất đáng nuôi chứ :x đợi đuôi em ý dài nhìn kứ gọi là lovely !!

3. tranquocnam

Thích đã nhận:
    421
    cám ơn bạn nhiều, mình cũng mong cho nó mùa sau đuôi nó dài ra một chút xíu nữa đó bạn có cách nào chỉ dẫn mình làm sau cho đuôi nó dài ra tí nữa được không vậy bạn ?

4. trove

trove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    bạn chụp hình ko thấy dc mặt mũi em nó sao hết, nên ko nói dc em nó có tương lai hay ko, bạn chụp lại ảnh em nó đi. Nhưng bạn cũng có thể nghe em nó kêu nhiều thì sau này có tương lai .

5. tranquocnam

Thích đã nhận:
    421
    chào bạn

ok để bữa nào mình chụp mình up lên lại mình mời bạn đáng giá em nó cái nha, chúc bạn một ngày tốt lành

6. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Cái này phải có thời gian bạn ạ , mình chịu không bít kéo đuôi em ý dài được đâu:laughing:, có điều bạn chăm sóc tốt thì em nó sẽ mau nhớn và đuôi dài thêm là chắc chắn ( em này đang còn bé xíu mà ) không nóng vội được bạn ạ!
    Lưu ý: tắm nắng , tắm nước thường xuyên thì lông em nó sẽ mượt ,nhìn gọn sẽ rất phê :x

7. tranquocnam

Thích đã nhận:
    421
    cám ơn bạn

mình thì không có thời gian để phơi nắng em nó mình phơi nắng có chỉ được 2 ngày à thứ 7 và chủ nhật mà hai ngày đó trời âm u là xong, mình cũng có cho tắm thường mà ít phơi nắng đó, làm như phơi nắng chim nó sung và lông nó sẽ áp sát vào mình phải không bạn, chúc bạn một ngày tốt lành

8. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Nếu bạn không có thời gian tắm nắng thì bạn phải nhờ người thân tắm dùng bằng cách bạn để chim ngoài nắng và nhờ người đến giờ đó lấy vô giùm nhưng nhớ điện nhắc nếu không chúng sẽ đi toi, chim của bạn đẹp đoáng chăm sóc mùa sau sẽ có chú chim hay.

9. tranquocnam

Thích đã nhận:
    421
    chào bạn

chúc bạn một ngày tốt lành, người thân của mình thì sáng bạn công việc hết à bạn à, có nhiều khi mình làm về trưa mình đem phơi nắng hơi thất thường đó, mình cũng đang cố gắng nuôi o bế em nó để mùa sau mình được chú chim theo ý của mình, cán ơn bạn nhiều

10. thanh hải

thanh hải Guest

Theo tôi đuôi dài hay ngắn không quan trọng,cần để chim xa các chim thuần nhiều năm tuổi để chim học nhiều giọng và bộ thì lúc đó mới biết được chim hay. chúc bạn thành công.

11. tranquocnam

Thích đã nhận:
    421
    chào

mình cám ơn bạn nhiều, con này của mình đa thay lông rồi mấy bữa nay không nghe em nó hót thật buồn ghê, cho mình hỏi bạn ở BD chỗ nào vậy để bữa nào anh em mình giao lưu bữa. chúc bạn một ngày tốt lành

12. nguyễnanhkhoa

nguyễnanhkhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hehe mình cũng có một con tơ nè đang thay lông chờ thay lông hết rồi úp lên nhưng nó hơi ốm mình có 2 con chòe lửa một con tơ và một con trưởng thành con trưởng thành thì thay lông cực kì lâu lâu ơi là lâu còn con kia thì thay lông nhanh cực kì ko hiểu tại sao nữa chăm sóc thì chu đáo

13. tranquocnam

Thích đã nhận:
    421
    chào

con tơ thì thay lông cực kì nhanh lắm bạn à, còn con già thì tùy con à bạn ơi, mình có một con nuôi được hai mùa rồi, mùa này được mùa thứ ba mà nó thay lông lâu lắm bạn à, mình đã làm đủ cách mà nó thay lông lâu quá, con chim mà thay lông lâu chậm cũng là tùy con đó bạn ơi, bạn đừng buồn nha

14. nqdung

nqdung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    những em còn nhát thì thường thay lông chậm lắm còn mấy e dạn rồi thì khỏi nói lun thay lông mà nhìn thấy xót,mình đang sở hữu gần 10 em nhưng mình chơi bổi hết,bổi này là do mình đi rừng đánh về đó,còn mấy em 2-3 mùa cho đi hết rồi do hót k ưng ý kết hợp kẹt tiền đi rừng nên cho đi lun,còn mấy e bổi cũng khả qiuan lắm đa số hót rồi.anh em nào có sở thích nuôi bổi tâm sự cung mình nhé.

15. trove

trove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    hix, nhìn hình lửa các bạn thèm quá, mình cũng nuôi dc vài con, muốn chụp hình cho AE xem giúp, nhưng máy chụp hình vừa mất hichic:crying::crying::crying:.

16. tranquocnam

Thích đã nhận:
    421
    bạn đi đánh lửa rừng chắc đã lắm phải không bạn ? mình cũng có đi đánh vài lần mà thấy chim nó đa bay lượn qua lại đã lắm, bạn có đánh được chú nào đuôi dài 24 không vậy bạn ? nhà mình nuôi con hai mùa rất dạn người mà thay lông quá chậm luôn đó, chúc bạn có những chú chim đẹp

bạn có điện thoại thì chụp rồi up lên mình cũng chụp bằng điện thoại không nè, các anh em mong xem được mấy chú lửa của bạn đó, chúc bạn một ngày tốt lành

Last edited by a moderator: 14/8/08
  17. phambahue

phambahue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    bạn chụp mờ quá, nhưng theo mình bạn nuôi chim hơi mập. Cố gắng cho ăn mồi tươi nhiều vào, mình thấy chú này thiếu lủa qá

18. Linhchichchoe

Linhchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Ko biết các bác nghĩ thế nào chứ em nghĩ bất kỳ một con nào nuôi non lên cũng ko có giọng hay đâu các bác nuôi non làm gì sợ sau này tốn công vô ích thôi. Mà nhất là lửa nuôi rất dễ thuần con lửa nhà em mới được 2 tháng mà em thò tay vô lồng (nó rất lười tắm em tuyền bắt nó sang lồng tắm:D) nó chỉ nhẩy lên thành lông đứng chứ ko bay loạn xạ, em nhìn tướng cũng có vẻ được ít nhất là 2 tuổi ngoài tự nhiên rồi vì chân nó khô lắm chứ không mọng nước như những con 1 mùa hay mùa này.
    Con lửa của em nó cũng có quả đuôi ngăn như con của bác thôi. Nhưng họ chơi ngũ trường thì chơi ngũ đoản (cái gì cũng ngắn) chỉ miễn sao nó căng, mau mỏ, và nghe giọng được là ổn thôi (di nhiên đuôi dài thì dáng vẫn đẹp hơn nhưng lại phải có lồng phù hợp).

19. tranquocnam

Thích đã nhận:
    421
    chào

con lửa cửa mình là tơ lên đó bạn à nó đang thay lông rớt lông nhiều lắm đó bạn à để nó thay lông xong mình up lại thử coi các anh em có nhận ra không nha