con mèo con ( già) hu hu ?

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi bùi phi sơn, 29/5/07.

1. bùi phi sơn

bùi phi sơn Banned

Thích đã nhận:
    11
    các bác ơi cháu nuôi chim nhưng mèo nó rình dử wá , chỉ cháu với làm cách nào mà vừa nuôi mèo chung với chim mà ko bị vồ hả mấy bác ? :-S b-( :confused:

2. girl_ok_yeah

girl_ok_yeah Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    chỉ có là bán mèo đi thôi bạn à..bởi vì ko có cách nào trống mèo dc đâu..có thể bạn treo cao nhưng mèo nó ngo ở dưới,rồi nó kêu..chim của bạn đã vãi ra rồi..còn hót cái nỗi gì..hi

3. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    Tốt nhất là đã nuôi chim thì không nên nuôi mèo. Nếu vì lý do bất khả kháng mà không thể loại bỏ mèo, bạn có thể áp dụng cách sau (Mình đã nghe các cụ truyền cho mấy chiêu nhưng chưa phải áp dụng) vì hiện nay nhà mình không có mèo:
    + Bạn lấy lông chim cho con mèo nhà bạn ngửi, sau đó đốt cháy cái lông đó gí vào mũi nó, nhớ là phải để nó hít khói vào phổi là nó sẽ sợ và không rình chim nữa.
    + Hồi nhà mình còn mèo và nuôi nhiều chim, mình lấy một con chim định loại bỏ, để lồng xuống đất, cứ mèo lại gần có âm mưu vồ là mình vụt cho một trận mấy lần là nó sợ không dám rình nữa. Tuy nhiên mèo nhà hàng xóm lại vừa thịt mất 1 cu gáy của mình ~X(

4. chanhtrung

chanhtrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    he he đúng là gieo nhân nào gặt quả đó he he, đánh mèo này thì con khác nó xơi cũng bằng ko. theo mình tốt nhất là treo chim cao tránh những vật mèo có thể lợi dụng nhảy lên, ở nơi trống ko có wa nhiều đồ bên cạnh.

5. congminh

congminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,029
    Có 1 cách mà anh đã sử dụng:
    Cho 1 con chim dỡ hơi nào đó tắm và cho chú mèo rình và vồ sau đó bắt con mèo ném thật mạnh ra sân.
    Khi nó gặp em nó sẽ sợ, và cứ gặp nó thì la nó vài lần.
    Kể từ đó thấy chim là nó ko dám đi qua và cũng chẳng bao giờ dám rình nữa.
    Con mèo nhà anh hiện giờ năm im ru ngắm chim tắm và nhiều khi để chim ngoài sân dợt nó lở ra đường chơi thì không dám đi qua đám chim để vào nhà chứ đừng nói chuyện rình và chụp chim.
    Vụ này có hlong_ce mang chào mào đến anh dợt chứng kiến luôn.
    Cách duy nhất là phải làm cho nó sợ em và những con chim nuôi trong nhà.
    Nó vẫn thường xuyên bắt chim sẽ để ăn nhưng chim nhà thì ko dám hó hé.
    Chúc em thành công.

6. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Dí mũi vào lồng chim đánh thật đau vào hehhehhe. mấy con mèo nhà hàng xóm của tớ bị đánh mấy lần không dám bén mảng tới nhà tớ nữa nhưng mà phải dã man một chút nó mới sợ. 2 con của hàng xóm bị tớ chặt cụt đuôi 1 con còn 1 con thì bị phang què 1 chân thế là không dám sang nữa. Nói ra các bạn đừng trách tớ nhé vì tớ bị thịt mất 1 con than nuôi thả nên chủ quan cho nó đậu ở non bộ buổi trưa đi về thì thấy con mèo nhà hàng xóm đang tha xác chim. Nhìn cảnh tượng trên thì không thể không như vậy được.

7. anhngoc

anhngoc Họa mi ký sự

Thích đã nhận:
    1,162
    Ăk ăk các bác có nhiều chiêu nghe dã man quá. Theo em thì có huấn luyện được mèo nhà mình thì vẫn còn mèo nhà hàng xóm. Mà bản năng của con mèo là bắt chim, cũng như bản năng của con chim là bắt côn trùng. Dù các bác có làm con mèo sợ đến độ nào thì một giây phút nào đó khi bản năng trỗi dậy và không thấy ai xung quanh thì chẳng có gì đảm bảo là nó sẽ không vồ chim cả.
    Riêng em thì em sợ chuột hơn sợ mèo vì mèo cho ăn no bản tính hoang dã của nó không cao bằng chuột.
    Xem ra chỉ có một cách là đề cao cảnh giác. Cho dù nhà bình thường không có mèo có chuột thì cũng không nên để trên mặt đât. Ở HN những người nuôi Mi chọi muốn để chim trên mặt đất cho nó đỡ dãy đều phải làm một cái chạn xung quanh quây lưới chống chuột để đặt cả cái lồng vào trong. Theo em chỉ có mỗi cách này là an toàn

8. bùi phi sơn

bùi phi sơn Banned

Thích đã nhận:
    11
    ùm cảm ơn các bác nha , cách nào cung hay hết vậy em sẽ gôm lại và cho lủ mèo một trận chứ bây giờ nhịn hết nổi rồi , các bác còn cách nào khác nửa thì đưa lên giúp em nha ? còn bác nào ở tây ninh thì hẹn giờ chúng mình gặp mặt bàn biện pháp luộc mèo nha , tiện tham khảo thêm mấy bác ...hì !

9. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    hihihi

Tôi thật là đồng ý với Anhngọc!
    Vì là bản năng mèo gặp chim thì là núp và chụp liền chim, cho nên muốn hạ thổ phải có chủ để mà coi ngó.
    Không để ý là nó chụp một cái, cho dù con chim không hề gì thì cũng hoảng mà sợ lửa của chim cũng tụt luôn. Chưa kể là chim quý của các anh và các bạn. Còn khi treo ở nhà phải để ý như mèo chuột có thể tới không. Cách tốt nhất là treo trên trần nhà láng không có con gì có thể bò tới được. Tại vì trong diễn đàn cũng có vài fan bị chuột xơi chim mà.

10. anhtien0508

anhtien0508 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    427
    re

Có 1 cách khác khá hay là mượn 1 lồng chim người khác rồi lấy luôn không trả,nuôi chim bằng cái lồng đó,bảo đảm mèo sẽ không dám đụng đến chim vì có mùi gian tế.

11. hoangtrongphat

hoangtrongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,338
    Không biết mèo của you sao chứ .Mình đây ở nhà nuôi 1 con mèo tam thể & 4 con gáy tụi nó vẫn sống hòa bình với nhau, mà những lồng gáy mình vẫn treo thấp trả có vấn đề gì.

12. hoangtrongphat

hoangtrongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,338
  13. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Chắc con mèo nhà bác quá già rùi , nhà mình vẫn nuôi mèo bình thường nhưng toàn là mèo già hok à , mấy con mèo già nhà minh hok chịu đi bắt chuột nữa , còn mấy mèo con thì nó khoái vờn chim lắm , mèo già giống như mấy bác mấy cụ nhà mình đó , cụ nhà mình thì hok phản đối nuôi chim mà mấy anh em lai phản đối nuôi như mèo con vậy thui , tuổi còn nhỏ nên nghịch lắm . Cách trị mèo chọc chim là : lấy 1 cái lồng bỏ 1 con chim nào vô , thấy mèo lại gần thì nắm cổ mèo đưa vào lồng và đập vào đầu 1 cái thật mạnh ( khỏi sợ mèo chết ) , từ đó mèo hok giám lại gần

14. bùi phi sơn

bùi phi sơn Banned

Thích đã nhận:
    11
    ái chà hay ha ? mình nuôi 1 con mèo trẻ măng măng , nó ôi thật tuyệt với vấn đề chim ....hu hu

15. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Gian quá bác ơi!

Hehe.Bác có cách phòng tránh thật tuyệt vời.:laughing: Em thấy cách này chỉ nên đọc và tham khảo thôi chứ làm theo bác nói chắc tù mọt gông quá=;

16. duyminh_g8

duyminh_g8 Member

Thích đã nhận:
    0
    còn em em chĩ sợ mỗi chuột mà thôi. no' đã quy tiên cũa em mất một em than quý