Con này trống hay mái

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Giang Go, 28/7/07.

1. Giang Go

Giang Go Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bạn,
    Tôi có một con PLT khoảng 4 tháng tuổi, nghi ngờ là một con mái, nhờ các chuyên gia quan sát giùm xem có phải là mái hay trống.
    Cám ơn,
    Giang Gô
    Shot with DSC-T9 at 2007-07-27

2. bmk76-bnd

bmk76-bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Bạn chụp hình kiểu này thì khó nhận xét lắm. Cứ theo kinh nghiệm của các pro đi trước: vây lưng có vệt đen. Bạn về mà nhìn thấy cá có đặc điểm như vậy thì 90% là "em gái".

Nhưng con này nhìn theo tư thế của hình ảnh kiểu này thì cũng đẹp đấy, chưa chắc là mái.

3. VanhDaiXanh

VanhDaiXanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Á nó đâu phải như con người đâu mà bác chỉ chụp hậu môn của nó , bác kể thêm về tháng tuổi,có hay rùng mình không và nó bao nhiêu ngón roài chụp thêm vài tấm hình khác luôn nha !

4. Giang Go

Giang Go Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bạn, tôi nghĩ quan niệm lưng có vệt đen không còn chính xác nữa, tôi đã từng thấy con con trống có vệt đen trên vây lưng, hình toàn thân của em nó đây, cho tôi biết nhận xét của bạn.
    Cám ơn,
    Giang Gô

5. VanhDaiXanh

VanhDaiXanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bạn tham khảo thêm ở đây >>
    Để việc xác định giới tính được chính xác thường phải đợi cho đến khi cá trưởng thành và cơ quan sinh dục phát triển hoàn toàn, tức tối thiểu là 6 tháng và đạt kích thước từ 5 đến 10 cm. Việc phân biệt giới tính của cá La Hán trước thời điểm đó là rất khó khăn. Phương pháp thông thường là quan sát đốm đen trên vây lưng nhưng cũng không hoàn toàn chính xác, ngoài ra cá La Hán các thế hệ sau này không hề có chấm đen trên vây lưng. Nếu dùng kính lúp quan sát bộ phận sinh dục ngoài thì cá đực có dạng chữ V còn cá cái có dạng chữ U nhưng việc này đòi hỏi nhiều kinh nghiệm vì sự khác biệt không nhiều lắm đồng thời phải mất công bắt cá ra quan sát, mặt khác không phải lúc nào bộ phận này cũng lộ rõ ra cho chúng ta quan sát mà phải chờ cho đến khi cá trưởng thành. Cá cái trưởng thành khi phát dục cũng thường đẻ trứng mặc dù không có sự hiện diện của cá đực. Vấn đề chủ yếu ở đây vẫn là thời gian mà thôi.
    Phương pháp đơn giản phân biệt giới tính cá La Hán. (hình trái) bộ phận sinh dục của con đực hẹp, có hình ống, hướng thẳng đứng hay hơi chếch lên phía trước (hình phải) ống đẻ của con cái hơi lài thuôn theo thân mình.
    Với lại con cá của bạn giống kamalau chứ không phải giống Phúc Lộc THọ đâu

6. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Con này trống , ...................................................

7. bmk76-bnd

bmk76-bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    @VanhDaiXanh: giống kamalau, nhưng sao cái mặt và phần gần đuôi nó vàng thế. Con này giá kể cái mõm ngắn lại và bằng nhau một chút thì cũng đẹp phết.
    @Cây với cá: mình cũng có nhận xét con này là "em giai".
    @ Giang Go: bạn cho biết con này to = mấy ngón tay người lớn rồi, nuôi lớn chút nữa rồi post lại hình cho anh em "ngắm" nhé.

Chúc bạn có cá đẹp, góp thêm nhiều gương mặt xuất sắc cho ABV.

8. Giang Go

Giang Go Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Con này mình mới bắt hôm qua, chả là cũng muốn kiếm một em mái tương đối chút xíu để cho đẻ, một người bạn đi theo (tương đối rành về la hán) cũng nói xác xuất khoảng 90% là mái.
    size của em nó khoảng 3 ngón rưỡi.
    Nếu nó là mái thì tốt, còn không thì cũng là một con trống đẹp.
    Thân,
    Giang Gô
    PS: con trống của mình đây,

9. gun1

gun1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    con này là trống rùi, tướng tá rõ ràng, bảnh trai đấy chứ(tưởng con này mà là mái thì quá tuyệt)

10. Thanh_Nguyen

Thanh_Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Con này trống đấy bạn ơi. Nếu cá mái mà đầu được như vậy là ăn tiền dếh !!! Chúc có cá đẹp !!

11. thaicodon

thaicodon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1

Mình không đồng ý với các bạn lắm vì theo kinh nghiệm của mình mình thấy nó là cá mái.

12. dragons red

dragons red Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em này phải nói là 100% trống chứ ko phái cá đực đâu hihihihihiihihi..........
    Bác xem cá thật là là