con than của em sao kì vậy

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi dang khoa, 28/5/06.

1. dang khoa

dang khoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    xin hỏi các bác là con than của em đang thay lông nhưnh đã hơn 1 tháng nhưnh vẫn chưa xong vậy có cách nào làm cho no thay lôngnhanh hơn được ko và lam sao để phuc hồi lửa cho nó. vì em chi mới nuôi than thôi vì có ông chú ở sài gòn cho con than được 5 mùa rồi nên muốn học hỏi thêm kinh nghiệm~X( :crying: :confused: :( :mad:

2. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Khi thay lông cần phủ áo lồng, để chỗ yên tĩnh và tăng cường thức ăn tươi hàng ngày (cào cào, dế ...).

Last edited: 28/5/06
  3. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    Nhớ là k thay đổi khẩu phần ăn của nó (loại thức ăn), không nên cho ăn sâu vì ăn sâu nóng làm chim thay lông chậm và không đẹp, chỉ nên cho ăn cào cào, dế và bột thôi. Nhớ trùm áo lồng 24/24, tránh đừng để chỗ nóng quá làm hư chim. Hy vọng chim bạn sẽ thay lông sớm...Thân

4. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Trùm áo lồng 24/24 vậy sau khi thay lông xong từ chim thuộc có thành chim bổi ko vậy:confused:
    Em chưa dùng cách này lần nào cả. Bác đã áp dụng chưa kết quả thế nào:confused:

5. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    Trùm kín lồng tại vì mùa lạnh thôi

Khi chim thay lông thì để chỗ yên tịnh có thể trùm half một nữa cái lồng lại.
    Yeah, bổ sung thêm đồ ăn tươi nếu nó ăn cho thêm tí lồng đỏ trứng gà vào cho thêm chất.
    Tôi chơi Chào Mào cũng không trùm kín vậy bao giờ. Chỉ khi mùa đông Đà Nẵng lạnh tôi phải trùm thôi.

Bạch Đề

6. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Mới chỉ một tháng thì chưa có gì đáng lo cả, cứ để cho nó thay tự nhiên cùng các cách của mấy bác ở trên góp ý là ok ngay ấy mà.

7. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Ngày xưa khi nuôi Than, muốn đổ lông nhanh em thường cho thuốc bổ ( dạng ống thủy tinh) vào nước cho chim uống, không biết có ai làm giống em không?

Bác đừng cho nó ăn sâu khô nha, thứ đó thì cực nóng chim đổ lông rất lâu

8. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    :-S :-S :-S Không thành chim bổi đâu bạn ơi, vì nó thay lông khoảng 3 tuần thôi, sau khi thay xong mở áo lồng ra nó thấy mình làm như là nhớ vậy nhào vô đá tay còn dữ dội hơn đó chứ!!!
    @anh hung908: cách này mình thường xuyên áp dụng cho than, lửa...luôn đó vì làm như vậy chim không bị phân tâm, bạn trùm 1/2 lồng chim vẫn sung và hót như bình thường=> thay lông chậm hơn, bạn trùm áo lồng như mình nói có thể sáng ra bạn thấy chim rụng lông rất nhiều nhưng đừng sợ nhé (mình cũng đã từng sợ hết hồn), mình nói 3 tuần là trừ hao đó, chứ thực tế thì chim thay lông nhanh hơn rất nhiều nhất là những con sung quá không thay lông mùa trước khi chim bắt đầu thay lông bạn trùm kín lại hạn chế tiếp xúc tối đa có khi bạn thấy con chim rụng lông trụi lủi thấy ớn luôn, nhưng mà theo mình thì cũng tùy con nữa cùng một cách áp dũng nhưng con thì thay xong trước con xong sau...nhưng kết luận cuối cùng áp dụng cách này thời gian chim thay lông sẽ nhanh hơn nhiều đó!Thân

Last edited: 29/5/06
  9. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Tại thấy con mi nhà em bình thường cầm châu chấu, sâu trên tay là nó nhảy ra mổ. Nhưng hôm nào treo trên gác 1 ngày thôi là biết nhau ngay cầm châu chấu dí vào nó nhảy loạn xạ. Còn đối với chim thuộc nuôi từ non lên thì em ko biết (con mi của em vồ được hôm tết nên giờ lại máu nuôi chim lại chứ em bỏ nuôi chim chắc cũng mấy năm rồi)

10. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Trước con mi của mình nó còn rụng hết sạch cả lông như con gà vặt lông, nhưng không sao đâu. Chùm kín áo lồng cho nó. Khoảng tháng sau là OK.

11. dang khoa

dang khoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    cám ơn vì đã chỉ dạy cần phải học hỏi thêm nhiều

cám ơn các anh em chú bác nha vì chỉ mới chơi than thôi hồi đó giờ chỉ biết chơi khoen mà thôi vì vậy cần phải học hỏi thêm rất nhiều cám ơn các chú bác lần nữa nha:-* :applause:

12. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    để chim thay lông nhanh bạn lấy áo lồng dấp nước và vắt hơi khô nhở là phải còn ẩm ẩm một chút nhé, sau đó bạn phủ áo lồng lên. con chim ở trong cái áo lồng ướt đó nó sẽ tự rỉa lông -> như thế nó sẽ trút lông nhanh lắm, không tin mai làm thử đi sẽ biết ngay mà (tớ đã từng cho khuyên thay lông như thế này mà)

13. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Cứ để cho nó thay lông một cách tự nhiên như vậy tốt hơn , nên cho ăn nhiều cào cào vào thì sẻ nhanh hơn , nếu dùng những phương pháp làm cho thay lông nhanh một cách chóng vánh như vậy dể làm cho chim mất sức lâu phục hồi lửa sau khi thay lông , nhiều người thích chim đổ lông trụi một lần như vậy , nhưng ngoài thiên nhiên chim ko bao giờ thay kiêu như vậy , mà thay lần luợt từng ít lông lần , và chim ko bao giờ bị mất lửa lâu , nhiều con đang thay lông vẩn căng lửa tuy ko nhiều băng lúc chưa thay , điều nay ai hay đi dánh chòe than bổi sẻ rất dể gặp

14. phoenix108

phoenix108 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    chích chòe than mà càng già thì thay lông chậm lắm nhưng không sao đâu nhất là những con căng lửa quá thường thì xuống lông lẹ thì lên lông cũng lẹ còn xuống lai rai thì lên cũng lai rai .nhưng chim lớn tuổi thì ít khi bị mất lửa vẩn hót đấu như thường có điều ít lông nên trông kỳ ,bạn cứ cho tắm nắng nhưng ít thôi khoảng 1/2 giờ rồi cho tắm nước nhưng phải mau hơn bình thường khoảng 1/2 thời gian .chim bạn thay lông 1 tháng là còn ngon đó ,mình có con than 7 mùa ,2 năm mới thay lông một lần thay khoảng 2 tháng nhưng vẫn căng lửa như thường hót từ sáng đến tối chỉ khi nào đậy áo mới thôi .bạn yên chí đi .cứ an tâm than càng già càng hay /hót thôi nhé, không đá được đâu/