con tôm gì đây,

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi cangua, 23/8/07.

1. cangua

cangua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    mình có môt con tôm nhưng không biêt nó là loai gì , nhìn đẹp mà sao dữ quá . nó ăn hết 4 con sao biển ( starfish) rồi , không biết sao khi ăn hết sao biển ngài có xơi tiếp san hô không ? các bạn cho mình lời khuyên nhé !

2. bilislove

bilislove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    sax, đẹp thế !!!!!!!!! TÔm nứoc mặn có khác. bác mua con này ở đâu ??? bao nhiêu vậy bác ?

3. cangua

cangua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    bạn ơi , đừng thấy đẹp mà lầm , sát thủ đấy , đã ăn 4 con sao biển rồi đấy , khi mình vửa thả vào hồ là tráng miệng 1 em sao biển ngay lập tức .

4. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Đúng là ngoài mặt thì đẹp thật nhưng trong lòng ai mà biết dc nhỉ
    Nếu đắt tiền thì bạn nên nuôi nó còn rẻ thì bạn để nó vào hộp lọc hoặc hồ lọc cá biển áh

5. phong8320

phong8320 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Hic! sao mà đẹp thế, bạn mua con này ở đâu bao nhiêu tiền vậy. Nó đẹp hơn con tôm lửa của mình nhiều. Con tôm lửa của mình đã giết hết 3 con cá đào chứ không phải sao biển... Không biết đem 2 con này bỏ vào 1 chỗ con nào sẽ đánh thắng đây. Bữa nào đem 2 con ra chơi nha.... ha ha... Con tôm của cangua thật sự rất đẹp, mình cũng muốn có 1 con...

6. thanh ocean

thanh ocean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Trời con tôm này nhỏ xíu ah nó sống chung với hải quỳ nên gọi là tôm hải quỳ đó làm sao mà nó ăn sao biển nhỉ nó hiền lắm mà?

7. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Ko nói là tôm thì nhìn vào hình chẳng biết con gì...em mà thấy cái đầu nằm ở đâu là chít liền à

8. cacanhbien

cacanhbien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    ah, con tôm này lâu rùi, hình như ở 1 tiệm trên đường Huỳnh Văn Bánh và hôm qua xem ti vi cũng thấy nó nữa....nghe nói 2 cái càng của nó có sức mạnh khủng khiếp có thể giết chết cá đấy. Mình cũng đã định mua nhưng nhìn 2 cái càng no' thì thấy hơi ngại...hic..hic..

9. phong8320

phong8320 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Từ trước giờ mình cũng nghe kể qua có một loại tôm tên là tôm lực sĩ, không biết có phải là chú tôm này không? Không biết trong các loại tôm nước mặn có những loại nào nhỉ? Ai có thể liệt kê không... Mình thì biết có tôm bác sĩ, tôm hùm, tôm lửa, tôm lực sĩ... còn tôm gì không ta ?

10. cangua

cangua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    con tôm này đúng là mình mua trên đường huỳnh văn Bánh : 80 ngàn , nhìn thì đẹp tuyệt vừa giống con cua ,tôm và nhện , to hơn tôm bác sĩ nhiều và thích lang thang ở chổ trống trãi , đúng như bạn nói , nó có 2 cái càng rất to và lạ nhưng không phài là tôm lực sĩ có thể Thanh ocean nói đúng nó là tôm HAI QUY HAY SAN HÔ , nhưng mình không nghĩ là hắn có thể xơi được cá ngoại trừ em cá nào lờ đờ muốn chết ,
    mình không biêt cho nó ăn gì , khôn thề mua sao biển cho nó ăn tiếp , nó ăn hêt sao biển cư ngụ gần 1 năm trong hồ cua mình rùi ,

11. attila2007

attila2007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    á con tôm gì ngộ quá hén ,ko bit thịt có ngon ko dậy ta ???

12. Nemo84

Nemo84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy bác cho em hỏi nếu 1 hồ cá biển chỉ nuôi tôm không có cần máy lạnh hong, đang dự đinh làm một bể toàn tôm. mong các bác góp ý giúp em. thanks

13. cangua

cangua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    trời , ham ăn wá vậy , con tôm nhỏ xíu mà có thấm vào đâu , tha cho nó đi bạn , có ngon ăn hết 1 con tôm hùm thì mới ngon , he he

14. ejay

ejay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Sao biển ở chỗ em nhiều lắm, anh nào bị tôm ăn mất sao biển em sẽ mang vào SG 1 con sao biển màu xanh tặng. Bù lại các anh có thể cho em biết giá cả cá cảnh biển trong đó được không ạ, em đang định mang cá từ Nha Trang vào SG để bán, ở NT gì cũng có, cá, san hô, tất cả đều có và sure là em sẽ bán rẻ hơn nhiều so với các tiệm bán cá ở SG. Nick yahoo em là ejay_veno, có gì add vô nghen, hân hạnh được làm quen mọi người.

15. TanDaiDuong-HCM

TanDaiDuong-HCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Con tôm đó mình gọi là tôm bông!!!Con tôm đó nuôi chung với sao biển thì nó ăn sao biển là phải!!!Mình từng thấy cảnh nó ăn sao biển rồi!!!
    Còn tôm lực sĩ bạn nói là khác nữa!!!Con này là tôm bông!!!

16. bluedolphin258

bluedolphin258 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    theo mìh bít thì tôm này bên Tân đại dương kiu bằg tôm bông. Nhà em 4 con và mười mấy con sao biển,1 tuần sau thì sao biển chỉ còn lại 2 con. Thủ fạm là nó ăn đấy còn con tôm hải quỳ thì trong veo àh.....

17. cacanhbien

cacanhbien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    tôm hải quỳ thì nó ăn mấy cái tua của con hải quỳ đó bạn, ở nhà mình cũng có 2 em tôm bông, 2 e tôm hải quý kết wa là sao biển bị xơi và hải quỳ thì bị mất tua hết ráo..hic...Nên bây giờ nửa tháng mình phải đi mua sao biển cho 2 e tôm bông ăn.

Ah, có bác nào nuôi tôm mà thấy nó đẻ con chưa?. Mình đã chứng kiến 3 loại tôm (tôm bác sỉ, tôm bông, tôm hải quỳ) đẻ con rùi nhưng mà khônng có cách nào giữ con con lại được hết

18. bien xanh HN

bien xanh HN Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Chú tôm này mình cũng đã nuôi rồi,đó là tôm hề,thức ăn chính của nó là sao biển đó.Nhìn nó ăn vừa thích vừa tức bởi vì chỉ một thời gian sau trong hồ không còn con sao biển nào cả.Hiện tại mình đang nuôi một con tôm hùm (đã 1 năm rưỡi rồi)bây giờ nó to quá thuờng xuyên bắt cá hề và cá sim để ăn.Bây giờ chẳng nhẽ cho nó vào nồi.

19. nguyentuantuong

nguyentuantuong New Member

Thích đã nhận:
    0
    loài tôm nầy gọi là tôm càng lá trong chương trình thế giới động vật ,mình thấy nó dùng càng lật con sao biển lại sau đó là ăn ngấu nghiến từng cái chân của con sao biển .