Còn trẻ mà tướng tá phi thường

Thảo luận trong 'Chào mào của thành viên' bắt đầu bởi Bạch Đề, 30/8/06.

1. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    hihihi anh em đọc chủ đề thấy ghê quá phải không? Nhưng đây là hình một em chim tơ rất đẹp. Còn trẻ mà tướng đứng thế như chim mồi. Đặc biệt là cái mũ đẹp thiệt.
    [IMGo]http://i14.photobucket.com/albums/a339/guitare8/youngbulbul2.jpg[/IMGo]

[IMGo]http://i14.photobucket.com/albums/a339/guitare8/youngbulbul1.jpg[/IMGo]

chaomao.org thích bài này.
  2. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Công nhận con chim đẹp thật :applause: , của bác bạch đề áh.

3. johnnyandrean20

johnnyandrean20 Member

Thích đã nhận:
    4
    Cần huấn luyện thêm để nó thành chim tuyển!!!

con này thấy tướng tá quá đẹp,mũ,mặt , vòng cổ, cánh , chân đều rất đẹp, với lại mặt nó rất dữ, cần cho ăn đủ chất và cho chim tập tắm nước thường xuyên để khi trổ mã chim có bộ lông đẹp và tướng tá phong độ, to khỏe, ngoài ra còn cần tìm một con chim già hót thật hay để luyện chim của bạn co tiếng hót hay, tránh huýt sáo gần chim, chim còn tơ rất dể học theo,nếu nó học theo tiếng huýt sáo thì coi như con chim đã hỏng. cố gắng luyện chim nhá, con này thấy có triển vọng thành chim tuyển lắm đó, chúc bạn thành công!!!!!!

4. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    hihi không phải của tôi đâu

Tôi lấy từ trang web của Thái thôi. Hồi giờ tôi nuôi chim già không à. Nhưng cũng có thấy mấy cao thủ khác chơi chim tơ lên và mấy em tơ gióng vậy á. Nên tôi post lên cho anh em nào thích chim tơ lấy mẫu chim mà chọn.

Bên Mỹ làm gì nhiều chim Chào Mào bác Thành Công. Nếu có em này bên này để tôi nuôi thì thiệt là mê lắm. Nhưng mà nuôi một con nên nuôi chim già hơn là chim tơ. Trừ khi bác ở trên đó nuôi chim tơ và ngoài rừng khói gì chim già cho nó luyện giọng.

Thân

5. thànhcông

Thích đã nhận:
    145
    Con non của em trụi thùi lụi lông, cả 2 tháng nay rồi, đuôi cứ mọc là cụt luôn.
    Em cho nó vào lồng to, quây kín mít rồi.

6. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    Bác làm sao thế

Bác cho nó ăn uống thế nào? Mấy em chim mồi của tôi thông thường hai tháng thì đã thay xong rồi. Nó là chim tơ lên mà chắc đâu có nhát lắm đâu phải không? Làm gì bay nhẩy mà hư đuôi. Nếu mà lông đuôi ra rồi cụt là do không đủ chất như cào cào hay khoáng chất calcium. Bác có thể tìm một nan mực mài thành bột trộn tí vào bột cho nó. Lạ thế nhỉ tại vì chim tơ thay lông lẹ lắm thôi.

7. trecontapchoi

trecontapchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    hóa ra là chim của Thái à...đẹp.. chào mào không phải sở thích của em nhưng không thê ko ngắm :D

8. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    To Thành Công: Con Chào mào non của Công hôm trước chụp ảnh nhìn tướng tá cũng "uy nghi" lắm, sao k đưa lên? Mà dạo này nó sao roài?

9. batmanV

batmanV Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Giờ mới biết forum này quả thật là đáng tiếc.Tớ là 1 fan hâm mộ chào mào!Lúc còn học ở Đà Lạt nuôi 1 lúc 4-5 con cơ.Giờ xuống SG làm việc thì không tìm đâu ra em nào tốt để nuôi hết.Vả lại đi làm nên ít có thời gian chăm em nó, bỏ thí thì tội lắm

10. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    hihihi chưa muộn đâu bác à

Bác cứ ghé vào forum này thường xuyên cũng khiến bác ghiền lại à.
    Tôi đã chơi Chào Mào và ghiền không chi bằng. Nhưng nổi khổ của tôi là không ở trong nước mà tôi vẫn tìm ra được mọt chú mùa từ Cali về chơi. Bạn ở trong nước mà sợ gì không tìm ra được. Máy năm trước nghe thằng bạn đi về Việt Nam tới Đà Lạt chơi có kể ở Đà Lạt chơi Chào Mào cũng dữ tợn lắm làm tôi nổi máu Chào Mào tôi lên hihi

11. batmanV

batmanV Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Vâng cám ơn bác.Thú thật nuôi chào mào phải nuôi từ chim bổi lên mới thấy cái thú của nó(Tuy cũng gian nan thật).Mua lại chim người ta nuôi 1-2 mùa rồi nuôi tiếp thì dễ dàng hơn nhưng mất đi cái thú thuần hóa chim.Thử tưởng tượng chính tay mình chọn 1 em về,ban đầu thấy mình là tung lồng đến tét cả đầu nhưng rồi đến 1 ngày thấy bóng mình là xòe cánh ra múa...không thú sao được chứ!Bây giờ em phải bắt đầu lại thôi!!!:p

12. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    Bài viết này thiệt điểm trúng huyệt của tôi

hihi Chính vì những ngày còn nhỏ làm gì có tiền, nên mua bổi nuôi thiệt giang nan. Đôi khi nó tung tróc đầu chảy máu. Ý thế mà qua một năm tuổi lồng thay xong lông. Trời đất, phải nói là phải tự thưởng cho mình cái gì đó bởi nó thay lông xong lại tróc có vỏ trên đầu lại đẹp.

13. thànhcông

Thích đã nhận:
    145
    Con đó của em đang thay lông, má đỏ rùi, chắc tháng nữa mới xong.
    Hôm nào tiện máy ảnh chụp khoe với các bác.

14. girl_ok_yeah

girl_ok_yeah Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Em thích nhất là cái lưng và bộ đầu mặt.. quả là dc

15. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Hu hu em vừa để sổng mất 1 em chào mào, mở lồng cho nó sang lồng tắm, chẳng hiểu đầu óc em lú lẫn thế nào quên ko đóng cái cửa to của lồng tắm thế là nó vù mất. Em đang cưng nó lắm, mộc tinh sương nhưng tướng tá cũng oách lắm!! Nó bay 1 lèo ko thèm quay lại nhìn mình 1 cái, sư nó chứ, cho nó ăn ngon, tắm sạch cuối cùng nó vẫn phụ mình, thôi ko tiếc làm gì nữa!!!

16. cuongdq

cuongdq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    134
    Hiện nay, do cuộc sống vật chất đầy đủ nên nhiều người mới tìm thú thơi nghệ thuật : Chim ,hoa ,cá,cảnh, thủy sinh...
    TRong đó chơi chim cảnh cũng có 2 cách :
    + cách 1 nhanh nhất là có tiền, mua con chim hay về chơi theo đúng sở thích của mình .
    + cách 2 theo truyền thống, mua con chim bổi (mộc) về thuần hóa qua nhiều năm thành con chim hay . Cách này lâu , nhưng mang đậm tính nghệ thuật , thường được tôn vinh là nghệ nhân .

17. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    hihi không sai

Hiện nay em chắc còn hơn lúc 2003 và 2004 lúc em về thấy nhiều thứ chơi. Chim ,hoa ,cá,cảnh, thủy sinh....... Rất đẹp và rất mê. Lúc nhỏ phần đông là nuôi chim bổi chưa bao giờ mua mồi. Vì có mua cũng không tiền. Vì sau này về thời gian hạng hẹp, khong thời gian nuôi nên mua vài em mồi mà chả ưa ý.
    Thế mà mua một con bổi lại thành công. Cho nên em ủng hộ cách thứ 2 rất là hợp với em. Vì cho nuôi chim bổi nó có tính cách thuyết phục, nhẩn nại, và thành quả. Sau khi thanh lông một mùa là thấy nó đẹp và hót hay sung lên là mình đã mãng nguyện. Nếu là dân đi đánh chim mà con mồi đó bắt được chim hay thì lại thành công thêm. Vê phần mua chim đã thuần hoặc mồi, phải coi kỷ và phải quen ai đó biết con chim đó mới dám chơi.