Con vẹt nhà GA.

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi greenarowana, 21/1/08.

1. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Đây là con vẹt GA mới mua cách đây 2 bữa , em nó đã ăn được chuối nhưng GA phải đút cho nó ăn.Lướt qua các phần trước có nhắc ít nhiều đến vẹt nhưng GA chưa hình dung cụ thể cách chăm sóc nó như thế nào.
    Vì lần đầu GA nuôi chim nên có nhiều điều không hiểu , cho GA làm phiền các bạn 1 chút.GA muốn hỏi vẹt nó ăn gì được , ăn bao nhiêu thì mình biết đủ , mỗi ngày có cần thay nước cho vẹt không ???khi nào thì vẹt tập nói???
    Nghe anh em nói có 1 loài xích rất giống vẹt nhưng to và biết nói mau hơn.GA không biết con vẹt nhà mình có phải là xích hay không ? nghe nói vẹt còn nhỏ mỏ đỏ còn con GA thì còn nhỏ mỏ đen thui rồi.
    Mong các bác lớn tuổi các anh em đi trước bỏ qua những câu hỏi sơ đẳng nhưng vì tập tểnh bước vào thú nuôi chim nên GA hỏi nhiều như vậy....xin các anh em hướng dẫn giúp GA .Xin chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe năm mới mọi người.
    Đây là hình vẹt nhà GA...

2. hoalo_biglong

hoalo_biglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    theo như em đoán thì đấy là vẹt ngực đỏ
    nó cũng nói tốt
    nhưng còn tùy xem nó là trống hay mái

3. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Mình không thấy ngực nó có ti tí màu đỏ chỉ có màu xanh thôi :(

4. twan

twan Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    528
    con này nuôi kiểng thôi chứ ko nói được đâu nha!GA nên dổi lồng hoặc xích chay nó đi,để lồng này 1 thời gian nữa là bị lột vỏ nhựa hết đó!con này ko ăn chuối,cho nó ăn lúa rồi tư từ tập cho nó ăn cám viên của gà là được!con này là vẹt đầu xám,con này con đực thì dầu có màu còn con cái thì xám xịt!

5. shawdx

shawdx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    vẹt mái dó anh ơi nhà em có vẹt trống wa' chòi màu nè

6. hailong

hailong Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Đây là vẹt xanh bình thường,thường thì 1 năm tuổi là tập nói,lúc nó kêu nhìu,lanh chanh là ok tập nói,ko phân biệt giới tính.Xít là vẹt má vàng,to gấp đôi con này,vì thế giá cũng gấp đôi(đang nói giá mua vẹt con).Con của GA hiện vẫn chưa phân biệt được trố`ng mái,do nó còn nhỏ,chưa tự ăn được,suy ra đang là tuổi dậy thì,phải đến khi ăn đượ́c,chắc phé thì cứ hơn 8 tháng,khi đó nếu mỏ vẫn đen là mái,mỏ chuyển xang đỏ là trống(chim con lông ống con nà mỏ cũng đỏ hết)
    Con của GA nếu dạn thì có thể tập nói được,vì thường nui chim tập nói ,luôn chọn con chỉ còn lông ống thôi.Đầu tháng 3 này theo truyền thống là đợt cao trào của mùa chim két non(cả xít nữa),ko biết tại sao con của GA lại lớn sớm thế nhỉ,hay mùa đâu ta)
    @ theo mình ko phải vẹt đầu xám(mà vẹt đầu xám vẫn nói được):bác GA thử chụp thêm tấm ngang người xem,chụp đầu càng tốt

7. toidamme

toidamme Well-Known Member

Thích đã nhận:
    361
    [​IMG]con này đâu biết nói nó chỉ kêu kẹt kẹt
    gà...........................