Cóng da chu( đất đỏ) madeinVietnam phần 2

Thảo luận trong 'Phụ kiện - nghề chơi' bắt đầu bởi khuyenmian, 26/10/07.

1. khuyenmian

khuyenmian Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    Đây là bộ số 2 :"THÚ CHƠI XƯA" .
    Chữ trên cóng là:Trước thềm uống rượu nghe chim hót...

2. tuanpa

tuanpa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    bác ơi em thích bộ cóng này wa nếu bác có nhượng gọi cho em DT 0908855955.....XIN CÁM ƠN.............

3. khuyenmian

Thích đã nhận:
    75
    Cám ơn Bạn đã quan tâm .bộ này mình đang có, nhưng nó chưa được hoàn thiện cho lắm .vậy hẹn Bạn vài ngày nữa nhé khi có mình sẽ phôn cho Bạn.

4. milk

milk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn khuyenmian nay ko biết là người HAN nhưng ở đâu vậy, hỏi khí không phải chứ có phải bạn là nghệ nhân làng gốm ko hì hì?bạn có làm cóng khuyên màu nâu như trên nhưng vẽ hình tranh 4 mùa không, nếu được thì báo mình nhé.

5. khuyenmian

Thích đã nhận:
    75
    Cảm ơn Bạn mình chưa phải là nghệ nhân ,nhưng trong lĩnh vực này mình rất đam mê .Mình xin hỏi tranh 4 mùa (tứ quí) Bạn thích loại nào :Mai, Lan, Cúc,Trúc.hay Tùng,Cúc,Trúc,Mai.Để mình chuẩn bị cho bạn.

6. chichchoelua

chichchoelua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    Vậy cho mình hỏi chút nhé, 1 bộ như vậy thì bạn để cho anh em với giá là bao nhiêu? Nếu như anh em trong diễn đàn đặt bạn làm thì giá cả như thế nào? Bnạ cho cái list về giá luôn đi để mọi người dễ tham khảo và đặt hàng.

7. khuyenmian

Thích đã nhận:
    75
    Rất trân thành cảm ơn chichchoelua ,ý kiến của Bạn rất hay, mình cũng đang suy nghĩ vấn đề này, nhưng có vài điều mình còn băn khoăn: thứ nhất trên diễn đàn theo mình hiểu, thì 1 số ít thành viên mới được quyền đủ điều kiện trao đổi mua bán trên diễn đàn thì phải .Thứ 2 trong cái thú chơi này, mỗi người có một gu khác nhau ,một cảm nhận khác nhau và sâu hơn nữa là cái hay cái đẹp quanh ta thiên nhiên con người luôn đẹp đẽ phong phú .Vậy thì nếu những cái hay đó hiện diện trên cóng thì còn gì bằng phải không Bạn. Một vấn đề nữa mình thiết nghĩ mình không phủ nhận cóng tầu ,nhưng mình thấy cóng tầu họ chỉ chuyên một dòng men lam ,mà hàng vẽ tay thì quá đắt ,còn hàng dán đề can(loại 20.000/1bo )thì giống nhau nhiều quá .Đã có những cái lồng đục triện rất cầu kỳ, tại sao không có những cái cóng cũng đục chạm tương thích nhỉ .Hơn nữa về góc độ phong thủy mình xét thấy trừ con chim ra bản thân nó có động và tĩnh đã tự cân bằng âm dương .Bây giờ ta xét các yếu tố còn lại nhé ,nếu lấy tương sinh trong ngũ hành thì KIM(móc và tai lồng là kim loại) sinh THỦY(nước trong cóng) thủy sinh MỘC (vật liệu tre gỗ) mộc sinh HỎA(chỉ số ít lồng có do màu sắc) và hỏa sinh THỔ(màu vàng của lồng) .Khái quát ta có thể thấy trong phép tương sinh này thì hỏa là kém nhất vẫn biết đồ gốm sứ vốn dĩ đã được tạo lên từ ngũ hành tuy nhiên để giải quyết vấn đề này lên trăng theo góc độ trực giác trong phong thủy ta đưa thêm tính hỏa bổ sung cho nó hài hòa ở đây cụ thể là cóng da chu (màu đỏ) đó các Bạn .Trên đây là một vài bức xúc tự cảm của mình mong mọi người đừng cười hãy lên chia sẻ và xin đừng hiểu là QUẢNG CÁO CHÀO HÀNG ! TỘI lắm...lắm ..........

8. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    to Khuyenmian em thực sự rất tâm đăc với các sẳn phẩm của anh em cũng đang tìm về làng gốm để tìm một số dất gốm để làm cóng khuyên mang chất liệu chum vại sành sứ nguyên bản không dùng men khác ngoài mầu đất tự nhiên ,nhưng em chưa tìm đuợc đất làm cóng và làm sao để nung cóng tại nhà đó là vấn để và muốn làm thủ công không sài máy móc ^____^ ý tuởng đã lâu nhừng giờ mới thấy có nguời làm có gì anh em trao đổi rất mong học hỏi

9. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Chào bạn khuyenmian. bạn ở Hà Nội chắc là ở làng Gốm Bát Tràng à. Mình thường chơi cóng Trung Quốc và nhiều khi nghĩ rằng những cái cóng này thì Bát Tràng và một số làng nghề gốm sứ của Việt Nam ta thừa sức làm được mà tại sao họ không làm, cũng có thể vì lượng tiêu thụ nhỏ hơn và giá thành làm ra cao lại không bán được bằng các mặt hàng khác nên họ không làm. Có lẽ làm cóng cho chim thì cũng phải có một chút gì đấy đam mê nữa. Mong rằng bạn phát huy và làm ra nhiều sản phẩm để sánh cùng những sản phẩm của Trung Quốc.
    Những sản phẩm trên tuy rằng chưa được cầm tận tay nhưng mình thấy rất là đẹp, kiểu dáng và phong cách rất hay còn về chất lượng nữa mình nghĩ chắc là không kém cảu Trung Quốc phải không bạn.
    Thường thì những cóng càng nhỏ càng khó làm để cho ra sản phẩm đều như độ mỏng, cân đối, tròn trịa, kích cỡ các cóng cùng bộ bằng nhau..
    Mình chúc bạn gặt hái được nhiều thành quả trong niềm đam mê này.

10. khuyenmian

Thích đã nhận:
    75
    Thân !trân thành cảm ơn Bạn binhnv ,Bạn rất hiểu vấn đề đó .làm cái này cũng như chơi chim vậy người thích thì rất nhiều nhưng chơi có phải tất cả đâu .Bát tràng trước đây họ cũng có 1 số người làm nhưng đúng như Bạn hiểu phần vì lý do này lọ làm rất công phu nhưng thua đề can tàu(20.000/1bo) không có sáng tạo tìm tòi không có đam mê(nếu chỉ vì tiền là chào thua). Nói thật với Bạn ngày xưa quốc họa trung hoa và nhật bản mình cũng đã từng học,, theo được họ cũng mệt nhưng ngày mình cảm thấy một điều ,văn hóa mỗi vùng miền mỗi dân tộc mỗi khác chính vì thế cái hay cái đẹp cũng khác nhau .Vậy nên biết mình biết người là hay hơn cả .Lên chắt lọc gạn đục khơi trong cho bản sắc văn hóa VIỆT mình mãi trường tồn trong dòng chảy nhân loại nên chăng được không Bạn.

11. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    bạn ở đâu có thể cho mình để đến thăm quan không, bộ cóng thú chơi xưa của bạn đẹp quá.
    Nhưng tại sao bạn không làm bộ 5 chiếc mà lại làm bộ 4 chiếc

12. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Chào bạn khuyenmian.
    Mình đã 1 lần nói chuyện với một anh người ở làng Bát Tràng. Anh này là người bán nguyên vật liệu cho những nhà sản xuất ra gốm sứ Bát Tràng. Anh ta có nói rằng trình độ kỹ thuật cũng như công nghệ sx ra gốm sứ của ta giờ không thua nước ngoài và có rất nhiều sản phẩm xuất khẩu và thậm chí sứ Hải Dương giờ cũng từ Bát Tràng không hiểu có đúng vậy không nữa.
    Mình đưa cho anh ta bộ cóng khuyên Trung Quốc hỏi anh ta Bát Tràng có làm được như vậy không và anh ta xem một lúc phán câu xanh rờn "Thừa sức, giỏi lắm nếu SX ra thì chỉ hơn ba trăm". Anh ta đâu biết bộ này mua tại Trung Quốc giá 2,7 triệu. :laughing:

13. khuyenmian

Thích đã nhận:
    75
    Nhân nói về nguyên liệu làm đồ sứ(lam từ), Bát Tràng bây giờ nguồn nguyên liệu cũng phong phú lắm,đúng như Bạn binhnv nhận xét .Đất bây giờ có rất nhiều nguồn nhập từ ChiNa ,Tây Ban Nha...nhưng kèm theo nó là cả dây chuyền công nghệ máy móc nữa ,những cái đó chỉ những cty lớn họ mới đầu tư được bởi giá thành rất cao.Còn hiện tại ở Bát Tràng mô hình sản xuất vừa và nhỏ là nhiều ,hàng hóa chủ yếu là gia công và tiêu thụ nội địa thôi .À nếu được Bạn binhnv có thể pot ảnh bộ cóng 2,7 triệu lên diễn đàn để mình và mọi người tham khảo được không?